Hạng B2
25/4/19
164
521
96
37
Các tỉnh miền Nam bắt đầu giãn cách xã hội theo chỉ thị 16 vào ngày hôm nay, ngồi chán nghĩ lại hôm rồi đi với ông anh đi công chuyện ở xa mà nhận thấy nhiều người lái ô tô nó khác mình quá.

Đứng đợi trước nhà cứ phải bấm còi?

Người quen bảo qua chở mình đi công chuyện, vì muốn đi sớm nên sáng hơn 5h là ông tới trước nhà mình rồi, trời chưa sáng hẳn thấy ánh đèn xe là biết ông tới, chưa kịp mở cái cổng là một tràng còi kéo dài cỡ nữa phút. Mình thấy không ổn, hàng xóm xung quanh người ta còn ngủ. Thế là mở cửa nhà ra hiệu cho ổng đợi vài phút thì một tràng còi y lúc trước tiếp tục. :) Nhà em ở tỉnh, nhà cũng không phải dạng xây cách âm hoàn toàn như ở thành phố, nên tràng còi như vậy kiểu gì cũng cả 4 5 nhà xung quanh nghe rõ mồn một

Ra thì mình có bảo, trời chưa sáng hạn chế bấm còi như vậy, xung quanh rồi trong nhà mình người ta đang ngủ, người ta ra giờ đấy. Mới tỉnh bơ "đến thì bấm cho mày biết, còi đó bấm cho tiện, tao toàn làm thế, ai nói gì" :)

Em thấy không phải mỗi người quen em mà rất nhiều bác tài có thói quen có hẹn, tới trước nhà người quen là bấm còi inh ỏi như kiểu báo cho người trong nhà như thế, hoặc đơn giản đi đâu về nhà cũng thói quen bấm 1 tràng còi nữa, không nghĩ tới xung quanh người ta bị làm phiền, ban ngày ban mặt thì còn chấp nhận được, lỡ sau 22h hoặc chưa sáng thì làm thế nào?

Nói ra mới thấy xung quanh mình nhiều người có kiểu ba chấm nhưng cứ cho đó là điều hiển nhiên và bình thường. Bởi vì càng cho đó là hiển nhiên và bình thường nên mới xảy ra nhiều cớ sự chạy xe gây ức chế với nhiều người xung quanh.

Mong các bác có thói quen này thì nên bỏ, còi kèn là để bấm nhưng nên bấm đúng chỗ, và đừng làm phiền người khác

Hạng B1
7/1/21
62
205
33
20
Nhà hàng xóm mình ... từ cha đến con, chạy xe máy về đến cổng nhà là còi inh ỏi để báo cho người trong nhà ra mở cổng. Đau hết cả tim ... mà chẳng dám nói sợ mất lòng nhau ...

Hạng C
5/4/12
885
2.862
93
Ho Chi Minh
Nhà hàng xóm mình ... từ cha đến con, chạy xe máy về đến cổng nhà là còi inh ỏi để báo cho người trong nhà ra mở cổng. Đau hết cả tim ... mà chẳng dám nói sợ mất lòng nhau ...
Thà mất tim chứ không dám mất lòng hả?

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Cũng tùy văn hóa thôi !! Giống như chạy xe vô ngõ nhỏ mà cứ để đèn pha soi thẳng mặt mấy người ngồi đằng trước đó mà. Khi mô ăn nguyên hòn gạch vô kín lái, rồi đánh chửi nhau ì xèo... thì mới tỉnh !!

Tập Lái
15/1/19
24
97
15
Tp. HCM
Cũng tùy văn hóa thôi !! Giống như chạy xe vô ngõ nhỏ mà cứ để đèn pha soi thẳng mặt mấy người ngồi đằng trước đó mà. Khi mô ăn nguyên hòn gạch vô kín lái, rồi đánh chửi nhau ì xèo... thì mới tỉnh !!
Tình trạng này khu em thường xuyên. Em qua góp ý thẳng luôn mấy lần mà vẫn y vậy. Thua với cái ý thức:(