Hạng F
14/9/04
9.900
27.213
113
Q3
RE: Dừng xe kéo thắng tay.

Pipo ơi phanh chân bác cứ giữ thoải mái đến khi nào bác mỏi..chân.
Chẳng có gì hư cả...
Đuơng nhiên, dừng lâu nếu chơi thắng tay thì ổn hơn, vì đủ lực cho xe đứng yên và khỏi mỏi chân. Vd bác kệt xe trên cầu...
Hoi mỏi chân thả nhẹ pedale ra nghe kịch ngay....:D
Trợ lục thì nếu bác bẻ lái giữ lâu ,mà xe nổ đứng yên lâu, thì cái bơm nó làm việc nhiều tí thui, nếu bơm zỏm thì kêu ro ro...
Còn không trợ lực thì [8D][8D][8D]
Trích đoạn: pipo

Hình như tay lái trợ lực và phanh chân không nên giữ lâu quá thì phải. Có Manual ghi là không nên bẻ lái giữ quá 5", Phanh chân chắc cũng không nên giữ lâu các bác nhể? Không rõ lắm thì khi dừng xe lâu lâu ta kéo phanh tay cho chắc ăn. Cái này chắc cân đến BÁC SĨ cho vài ý kiến đây.

Tập Lái
1/3/06
31
0
6

Em chạy xe số tự động, chả hiểu cái "phanh tay" (đạp chân để "kéo", đến lúc nhả mới dùng tay thật) để làm gì nữa? Đỗ xe thì em vào số P là xe nằm im thin thít, đèn xanh đèn đỏ thì em chơi N (nếu đường dốc bị trôi xe thì em cũng táng P). Còn cái phanh tay thì nếu em vào D (tiến), hay R (lùi) thì dù nhả hết chân ga xe vẫn rùng rùng chạy (dù là có kêu inh ỏi báo về việc quên nhả phanh tay) -> vô tác dụng phải ko các bác?

Hạng B2
23/3/05
151
2
18
sydney
www.thanhtunggroup.vn

Nói đến thắng tay em mới nhớ chiếc xe nhà em đậu sat cửa nhà mà nó trôi xuống đường lúc nào ko biết mà rõ ràng có kéo thắng tay, BM gì mà chuối thế mang ra hãng chỉnh các kiểu mà cái thắng đó nó cũng chẳng ăn lắm, bây h đậu toàn phải cài số để nó ko bị trôi các bác ah[&:] Cũng may là chẳng xe nào nó tông vô, mà đường thì lại là đường chánh QL 1a

Tập Lái
14/1/06
38
0
6

Trích đoạn: Pocket

Khi đỗ xe là phải kéo thắng tay, bài học đấy là vỡ lòng rồi.

Nhưng mà thực tế nhiều cái nó oái oăm, đỗ xe ở trước Ngân hàng Nông nghiệp, đường Láng Hạ, mấy anh bảo vệ và lái xe ở đó ra nhắc, đỗ là ko được kéo phanh tay, để còn đẩy lui đẩy tới cho xe đỗ trên hè nó xuống! Ngồi họp mà cứ như ngồi lên bếp lò, chẳng may cái xe mình nó trôi, hay các anh ấy đẩy quá tay, phịt vào anh đỗ đằng trước thì...

bác làm thêm 2 con chặn, chỗ nào nó không cho dùng phanh tay thì bác cứ chặn xuống, chúng nó muốn đẩy thì chúng nó phải bỏ con chặn ra, khà khà.

nhiều nơi cũng bắt anh em không được phanh tay, nhưng những chố đó thường là bằng phẳng, vả lại có bảo vệ cơ mà, lo gì.

hồi em đi học lái xe, cứ dừng xe bị thầy quát kéo phanh tay, nên rốt cục là dừng đèn đỏ đường bằng cũng kéo, kéo hoài kéo hoài. Thêm nữa sáng nào cũng cầu Chương Dương, cũng kéo hoài à.

Hạng B2
28/8/04
119
0
0
nguoi den tu Trieu Chau

em thì khi lái xe,dừng đèn đỏ thì để luôn chân vào chân thắng để giữ lại cho an tâm.Sau đón đèn xanh thì để qua chân ga vù. Từ truớc tới giờ em đều có thói quen chân phải nếu ko ở chân ga thì sẽ qua chân thắng ngay lập tức!Các bác thấy sao?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.377
113

Trích đoạn: vicky
Từ truớc tới giờ em đều có thói quen chân phải nếu ko ở chân ga thì sẽ qua chân thắng ngay lập tức!Các bác thấy sao?

Thì mọi sách dạy lái xe đều khuyên đúng như vậy mà bác!

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Kéo phanh tay khi phải chờ lâu, bất kể xe dừng hay xe đỗ [8D]
Còn thế nào là lâu thì tùy từng người. Qua ngã tư đèn đỏ khoảng 30s là em thấy lấu rôi, kéo phanh tay ngồi chờ :D

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM

em xin có ý kiến nho nhỏ việc đậu xe an tòan. Bên cạnh kéo thắng tay, trường hợp cài số thì khi đề máy, em nghĩ nên tập thói quen đạp thắng vì có 2 tác dụng :
- tránh việc xe vọt đi vì quên trả về 0.
- tránh việc hộp số xe bị mòn nhanh, vì khi đề máy thì hộp số cũng quay theo dẫn đến việc ma sát nhiều với hộp số ( cái này em đọc trong Manual ).

Có gì sai xin các bác chỉ bảo.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Sao tệ thế bác? Em mới nghe trường hợp như vậy lần đầu. Bác nói rõ là bác đi xe gì được không? Nếu không ổn bác phải làm thêm cục chăn cho an toàn :)
Trích đoạn: dolcegabbana

Nói đến thắng tay em mới nhớ chiếc xe nhà em đậu sat cửa nhà mà nó trôi xuống đường lúc nào ko biết mà rõ ràng có kéo thắng tay, BM gì mà chuối thế mang ra hãng chỉnh các kiểu mà cái thắng đó nó cũng chẳng ăn lắm, bây h đậu toàn phải cài số để nó ko bị trôi các bác ah[&:] Cũng may là chẳng xe nào nó tông vô, mà đường thì lại là đường chánh QL 1a

Hạng F
14/9/04
9.900
27.213
113
Q3

Không biết xe bác thắng tay dùng bằng đĩa hay bố phụ?
Bệnh này dễ trị mà bác ...

Trích đoạn: dolcegabbana