Hạng D
11/1/11
2.356
2.407
113
Earth
laixehainam nói:
Em bị 1 lần vụ mua xe này rồi, nếu bác là người ủy quyền đầu tiên của người chủ xe trên cavet thì khi bác ký giấy bán! Người mua (ở đây là người nhà của bác) chỉ đóng thuế TB 1 lần thôi, nhưng nếu bác là người đc ủy quyền lần 2 (không phải là chủ trên cavet ủy quyền cho bác mà là người đc chủ ủy quyền, ủy quyền 1 lần nữa cho bác), thì bên thuế bắt đóng thuế 2 lần bác ah! Chổ e như vậy không biết các chi cục thuế khác như thế nào!
Trường hợp này em cũng có nghe nói là phải đóng double.

Hạng B2
2/8/07
460
8
18
mazda6. nói:
Cụ trình bày lộn xộn quá, không hiểu được hoàn cảnh thực!!!???
Đây là ví dụ để bạn tham khảo!!!
Ông A ( chủ đầu tiên của cái xe ) bán xe cho cụ ( B) lấy tiền thực nhưng làm giấy công chứng ủy quyền cho B ( có toàn quyền sử dụng, thực hiện nghĩa vụ tài chính, sang nhượng, ủy quyền...... ) Cụ B cầm giấy UQ chạy một hồi chán xe bán lại cho anh C vẫn làm giấy ủy quyền được ( miễn là trong cái giấy ủy quyền của ông A có điều khoản.. được ủy quyền..) tới đó là hết... khi anh C muốn bán thì phải ra công chứng bán... và người mua sẽ chỉ cần nộp thuế trước bạ một lần!!!
Lưu ý là trong hồ sơ công chứng bán cuối cùng phải có đủ hai tờ ủy quyền nhé!!!
Trường hợp này em đã gặp trực tiếp. Em mua xe của cụ được ủy quyền lần 2.. ai cũng bảo phải nộp 2 lần trước bạ... ( kể cả phòng công chứng cũng tư vấn là có công chứng thì 282 Nơ Trang Long cũng không cho ) tuy nhiên khi em hỏi trực tiếp chi cục thuế, và 282 thì lại được ....và chỉ đóng 1 lần!!!..Hóa ra em lại mua rẻ!!!!!:)
Để cẩn thận ( sợ chính sách thay đổi ) cụ nên ra luôn chi cục thuế ( nơi cư trú) và 282 hỏi cho rõ nhé!!!
theo mình nghĩ, ủy quyền thì phải có thời hạn cụ thể. và ủy quyền chỉ được ủy quyền 1 lần, cho 1 cấp. nên trường hợp của bạn là may mắn giấy tờ trót lọt ko bị 2 lần. trong văn bản hành chính cũng vậy, trưởng đơn vị ủy quyền có cấp dưới giải quyết( dưới trưởng đơn vị 1 bậc), cấp dưới khi đó có quyền thay trưởng đơn vị xử lý việc dc giao, nhưng cấp dưới đó ko được phép ủy quyền cho cấp dưới nữa( dù chỉ 1 bậc) hơn xử lý giùm mình

mazda6. nói:
haule76 nói:
Ông bạn sang tên năm nào vậy ,sao cũng câu hỏi này tôi hỏi Giang Binh thì được trả lời là người mua cuối cùng phải đóng 2 lần thuế trước bạ.Ai đã trải qua trường hợp này cụ thể xin chỉ giáo cho.Vì hiện nay tôi đang ở trong trường hợp A ủy quyền cho B ,B ủy quyền cho tôi vậy nay tôi bán xe cho anh em trên OS thì người mua phải đóng trước bạ 1 hay 2 lần vậy?

Trả lời cụ luôn!! xe em đăng ký t9/2011... lúc đó ai cũng bảo phải hai lần trước bạ, ( ngay cả PCC giấy bán cũng khuyên nên hỏi kỹ lại , cụ chủ bán xe cho em thì hoảng) em ra thẳng chi cục thuế quận và 282 hỏi thì đều ok !! Và kết quả là OK!! Em chả biết Giang Binh mà cụ biết là ai nhưng thực tế em đã trải qua!! Có thể chính sách thay đổi thì chịu... nhưng tốt nhất cứ ra hai nơi trên hỏi thì khắc biết thôi!!
- Em là giangbình đây. Em trả lời thác mắc của bác haule76 như sau :
* Ở tại TP HCM có chi cục Thuế quận tính thuế 2 lần với 2 HĐUQ như vậy. Nhưng có Chi cục thuế lại không tính. Bởi vì Thông tư thì ở trên đưa xuống. Còn các cán bộ duyệt thuế thì đọc thông tư mỗi người 1 kiểu. Cho nên có Quận thì tính 1 lần có quận thì tính 2 lần. Cái này muốn rỏ ngọn ngành cứ đến thẳng Chi Cục thuế nơi mình ở mà hỏi là rỏ ngọn ngành nhất.
* Còn tại Các tỉnh thì em không biết. Nhưng cũng có các bác ở Trên này ở Vũng Tàu điện thoại cho em thì : hỏi tại sao dưới Vũng Tàu lại tính 2 lần thuế với 2 cái HĐUQ như vậy?

Hạng B2
22/10/09
157
0
16
41
Tp.HCM
Bác mazda6: thanks bác đã có thông tin bổ ích. Như vậy, là có quận được và quận ko được. Nếu được thì quá hay rồi. Nhưng nếu ko được thì e hỏi cách của e xem có được ko? E viết lại như cách bác Mazda như sau:
Em (B) được bên A uỷ quyền. Nhưng bây giờ bên A đi mất tiu (đi nước ngoài) mà e muốn sang tên mình thì như vậy e dùng hợp đồng Uỷ quyền bán cho người thân e (C) như vậy C có phải đóng thuế 2 lần ko (C là người thân của B nha các bác, và giả sử quận e đóng thuế yêu cầu nộp 2 lần).

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Vậy:
1.A ủy quyền cho B. B dùng UQ để bán cho C với HĐ mua bán rõ ràng.
Thì chắc chắn 100% C sang tên chỉ mất 1 lần thuế trước bạ! Vì trường hợp này trong HĐ mua bán chỉ có 1 HDUQ
2.Còn nếu mà B lại làm HDUQ cho C, rồi C sau đó bán cho D với HD mua bán, thì có thể D sẽ phải chịu đóng 2 lần thuế trước bạ. Vì trong HD mua bán lúc này có kèm theo 2 HĐ UQ.
Em chốt ý như vậy đúng không các bác nhỉ?

Hạng D
26/9/08
2.609
4
38
53
Lan truoc minh ra ford. gap mot sale hoi mua xe cu thi ho noi la neu da uy quyen roi. uy quyen lan nua.sau nay sang ten phai dong thue 2 lan.nen minh ko dam mua.

Hạng B2
22/10/09
157
0
16
41
Tp.HCM
bác Huy81: như vậy trường hợp của e là ko tốn thêm lúa đúng ko bác. .
Bác cho e hỏi mở rộng nữa nếu C tặng cho D mà D là người thân của C thì sao đây. Như vậy mình có thể nói lý được ko? vì Thuế bắt mình ở chỗ là "đây có thể là mua bán nhưng các a xài uỷ quyền nên tôi đánh thuế 2 làn" vì vậy mình nói "nếu a nói vậy thì D là người thân của tôi nên nếu tôi đóng thuế đợt trước thì đợt này tôi có thể cho tặng nên ko đóng thuế ????" .

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
:D vậy là huề, chạy đi đâu cho thoát
giangbinh nói:
@xukadalat : Nếu bác cho tặng người trong nhà là anh em ruột thì bác sẽ miễn thuế TB. Tuy nhiên em của bác sẽ đóng thuế Thu Nhập Cá Nhân 10%.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.952
113
giangbinh nói:
mazda6. nói:
haule76 nói:
Ông bạn sang tên năm nào vậy ,sao cũng câu hỏi này tôi hỏi Giang Binh thì được trả lời là người mua cuối cùng phải đóng 2 lần thuế trước bạ.Ai đã trải qua trường hợp này cụ thể xin chỉ giáo cho.Vì hiện nay tôi đang ở trong trường hợp A ủy quyền cho B ,B ủy quyền cho tôi vậy nay tôi bán xe cho anh em trên OS thì người mua phải đóng trước bạ 1 hay 2 lần vậy?

Trả lời cụ luôn!! xe em đăng ký t9/2011... lúc đó ai cũng bảo phải hai lần trước bạ, ( ngay cả PCC giấy bán cũng khuyên nên hỏi kỹ lại , cụ chủ bán xe cho em thì hoảng) em ra thẳng chi cục thuế quận và 282 hỏi thì đều ok !! Và kết quả là OK!! Em chả biết Giang Binh mà cụ biết là ai nhưng thực tế em đã trải qua!! Có thể chính sách thay đổi thì chịu... nhưng tốt nhất cứ ra hai nơi trên hỏi thì khắc biết thôi!!

- Em là giangbình đây. Em trả lời thác mắc của bác haule76 như sau :
* Ở tại TP HCM có chi cục Thuế quận tính thuế 2 lần với 2 HĐUQ như vậy. Nhưng có Chi cục thuế lại không tính. Bởi vì Thông tư thì ở trên đưa xuống. Còn các cán bộ duyệt thuế thì đọc thông tư mỗi người 1 kiểu. Cho nên có Quận thì tính 1 lần có quận thì tính 2 lần. Cái này muốn rỏ ngọn ngành cứ đến thẳng Chi Cục thuế nơi mình ở mà hỏi là rỏ ngọn ngành nhất.
* Còn tại Các tỉnh thì em không biết. Nhưng cũng có các bác ở Trên này ở Vũng Tàu điện thoại cho em thì : hỏi tại sao dưới Vũng Tàu lại tính 2 lần thuế với 2 cái HĐUQ như vậy?

Chào cụ Giang!!
Cụ ở Gò Vấp, em cũng đồng hương .....quận... với cụ!!!

Trường hợp của em, năm 2011 cũng rất nhiều cụ khẳng định là người mua xe của người được UQ lần 2 phải đóng thuế trước bạ hai lần . Thậm chí phòng công chứng chị Tạc tại Gò vấp còn không giám chắc 282 cho đăng ký. Tuy nhiên, khi em hỏi chi cục thuế của cả hai quận Gò vấp và Tân bình ( nhà em hai vợ chồng hộ khẩu hai quận ) thì đều được trả lời là chỉ đánh thuế trước bạ một lần. Nếu theo luật thì cũng chỉ một lần ( vì thuế trước bạ không thể đánh thuế theo giấy UQ mà chỉ đánh theo đăng ký sở hữu mới mà hai người kia chỉ được UQ chứ không phải người sở hữu cái xe đó !! Mặtt khác em ra 282 thì công an trả lời là cho làm thủ tục đăng ký bình thường. kết quả là đợt đó em mua chạy tăng thuế kịp, lại vừa rẻ chút chút.
Em nghĩ cụ chủ TOP nên ra trực tiếp hỏi chi cục thuế nơi cư trú hỏi cụ thể như đề nghị của cụ là hơn!! Em không thích cách làm việc của người VN mình, làm gì cứ "nghe nói nghe nói"... ra công quyền thì nhát nên luôn bị bắt nạt!!!!
Riêng Trường hợp của cụ chủ TOP là được UQ lần 1 Bây giờ, cụ muốn hợp thức sở hữu bằng cách " bán, cho, tặng" cho người thân thì chỉ cần một lần đóng trước bạ là chắc không cần phải hỏi!!!