Hạng D
14/8/11
4.167
87.982
113

theo mình nghĩ, ủy quyền thì phải có thời hạn cụ thể. và ủy quyền chỉ được ủy quyền 1 lần, cho 1 cấp. nên trường hợp của bạn là may mắn giấy tờ trót lọt ko bị 2 lần. trong văn bản hành chính cũng vậy, trưởng đơn vị ủy quyền có cấp dưới giải quyết( dưới trưởng đơn vị 1 bậc), cấp dưới khi đó có quyền thay trưởng đơn vị xử lý việc dc giao, nhưng cấp dưới đó ko được phép ủy quyền cho cấp dưới nữa( dù chỉ 1 bậc) hơn xử lý giùm mình

[/quote]

Trên này cụ chủ TOP đang hỏi để làm giấy tờ , nếu biết, thì cụ tư vấn cho cụ ấy!!Cụ không thể nói khơi khơi được!!! Phải có căn cứ trên luật ( văn bản) hoặc thực tế !!! UQ dân sự thì làm gì có !! trên dưới!cấp nào??! Con ủy quyến cho bố , em ủy quyến cho anh, anh A ủy quyến cho ... vợ ông hàng xóm ( miễn là vợ ông đó có quyến công dân ) .. được mà!!!

Về thời hạn của giấy UQ thì theo tư vấn của phòng công chứng... Thời hạn UQ được giới hạn là 10 năm tuy nhiên giấy UQ cũng tự hết giá trị khi người Ủy quyền chết trước thời hạn đó!!??!!

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
mazda6. nói:

theo mình nghĩ, ủy quyền thì phải có thời hạn cụ thể. và ủy quyền chỉ được ủy quyền 1 lần, cho 1 cấp. nên trường hợp của bạn là may mắn giấy tờ trót lọt ko bị 2 lần. trong văn bản hành chính cũng vậy, trưởng đơn vị ủy quyền có cấp dưới giải quyết( dưới trưởng đơn vị 1 bậc), cấp dưới khi đó có quyền thay trưởng đơn vị xử lý việc dc giao, nhưng cấp dưới đó ko được phép ủy quyền cho cấp dưới nữa( dù chỉ 1 bậc) hơn xử lý giùm mình

Trên này cụ chủ TOP đang hỏi để làm giấy tờ , nếu biết, thì cụ tư vấn cho cụ ấy!!Cụ không thể nói khơi khơi được!!! Phải có căn cứ trên luật ( văn bản) hoặc thực tế !!! UQ dân sự thì làm gì có !! trên dưới!cấp nào??! Con ủy quyến cho bố , em ủy quyến cho anh, anh A ủy quyến cho ... vợ ông hàng xóm ( miễn là vợ ông đó có quyến công dân ) .. được mà!!!

Về thời hạn của giấy UQ thì theo tư vấn của phòng công chứng... Thời hạn UQ được giới hạn là 10 năm tuy nhiên giấy UQ cũng tự hết giá trị khi người Ủy quyền chết trước thời hạn đó!!??!!
[/quote]
Cái này nếu người UQ ở xa mình thì mình cũng chẳng biết được. Giả sử người UQ đã chết 1 năm rồi, mình chẳng biết gì, rồi bán cho người khác với HĐ mua bán, sau đó người mua sang tên thì chẳng ai có thể biết được.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.982
113

Cái này nếu người UQ ở xa mình thì mình cũng chẳng biết được. Giả sử người UQ đã chết 1 năm rồi, mình chẳng biết gì, rồi bán cho người khác với HĐ mua bán, sau đó người mua sang tên thì chẳng ai có thể biết được.
[/quote]
Tuy nhiên, trong trường hợp người nhà của người ủy quyền ( đã chết ).. còn giữ được hợp đồng ủy quyền đó, biết chắc cụ đang sử dụng xe đó, có thể kiện đòi tài sản thừa kế!!! ( vì trên pháp luật xe vẫn thuộc sở hữu của chủ xe ) Và cụ hoàn tòan có thể phải trả lại xe nếu không có bằng chứng khác mạnh hơn để chứng minh quyền sở hữu chiếc xe đó. Trường hợp này bên giữ hợp đồng ủy quyền có lợi thế pháp lý hơn vì hợp đồng được công chứng!!!! Các cụ lưu ý nhé!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/10/09
157
0
16
41
Tp.HCM
thanks các bác đã tư vấn. Để bữa nào e chạy ra 282 với cơ quan thuế xem sao. Vì e mua xe người Việt lấy chồng nước ngoài nên sợ theo chồng bỏ lại e bơ vơ :). Nên nếu người này đi rồi e sợ phải sang tên mà nếu sang thì phải bán chứ e đâubdduowjc bán cho chính e nên đóng 2 lần thì tiêu e.

Tập Lái
3/11/12
12
0
0
mazda6. nói:
Cụ trình bày lộn xộn quá, không hiểu được hoàn cảnh thực!!!???
Đây là ví dụ để bạn tham khảo!!!
Ông A ( chủ đầu tiên của cái xe ) bán xe cho cụ ( B) lấy tiền thực nhưng làm giấy công chứng ủy quyền cho B ( có toàn quyền sử dụng, thực hiện nghĩa vụ tài chính, sang nhượng, ủy quyền...... ) Cụ B cầm giấy UQ chạy một hồi chán xe bán lại cho anh C vẫn làm giấy ủy quyền được ( miễn là trong cái giấy ủy quyền của ông A có điều khoản.. được ủy quyền..) tới đó là hết... khi anh C muốn bán thì phải ra công chứng bán... và người mua sẽ chỉ cần nộp thuế trước bạ một lần!!!
Lưu ý là trong hồ sơ công chứng bán cuối cùng phải có đủ hai tờ ủy quyền nhé!!!
Trường hợp này em đã gặp trực tiếp. Em mua xe của cụ được ủy quyền lần 2.. ai cũng bảo phải nộp 2 lần trước bạ... ( kể cả phòng công chứng cũng tư vấn là có công chứng thì 282 Nơ Trang Long cũng không cho ) tuy nhiên khi em hỏi trực tiếp chi cục thuế, và 282 thì lại được ....và chỉ đóng 1 lần!!!..Hóa ra em lại mua rẻ!!!!!:)
Để cẩn thận ( sợ chính sách thay đổi ) cụ nên ra luôn chi cục thuế ( nơi cư trú) và 282 hỏi cho rõ nhé!!!
thực tế là chỉ đóng thuế TB 1 lần thôi.vì mình đang làm DV khai thuế mừ.

Hạng B1
30/9/11
82
6
18
45
giangbinh nói:
@xukadalat : Nếu bác cho tặng người trong nhà là anh em ruột thì bác sẽ miễn thuế TB. Tuy nhiên em của bác sẽ đóng thuế Thu Nhập Cá Nhân 10%.
Có vụ 10% nữa hả bác.
Xe thì em không biết chứ nhà cửa lúc trước em tách cho đứa em có phải đóng đồng nào thu nhập cá nhân đâu.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.982
113
xukadalat nói:
thanks các bác đã tư vấn. Để bữa nào e chạy ra 282 với cơ quan thuế xem sao. Vì e mua xe người Việt lấy chồng nước ngoài nên sợ theo chồng bỏ lại e bơ vơ :). Nên nếu người này đi rồi e sợ phải sang tên mà nếu sang thì phải bán chứ e đâubdduowjc bán cho chính e nên đóng 2 lần thì tiêu e.

Trường hợp của cụ thì khỏi cần hỏi ai hết!!! Cụ là người được ủy quyền lần thứ nhất!! Cụ được chủ xe ủy quyền thay chủ xe bán xe nên cụ hoàn toàn có quyền bán cho bất cứ ai và các cụ chỉ cần ra công chứng mua bán... và người mua mang giấy này ra chi cục thuế đóng trước bạ một lần là xong!!!

Hạng B1
7/9/12
58
0
0
41
xukadalat nói:
E định mua xe đã qua sử dụng. cũng định chạy 1 vài năm rồi sang tên.E định để uỷ quyền rồi chạy. Tuy nhiên, người bán xe có khả năng đi nước ngoài nên nếu lúc định sang tên thì phải dùng hợp đòng uỷ quyền để bán cho người thân của mình (thuộc hàng thừa kế thứ nhất). Như vậy có phải đóng thuế trước bạ 2 lần ko các bác.
Hồi trước e cũng bán 1 căn nhà nhưng uỷ quyền cho mẹ đi bán, cơ quan thuế bắt đóng 2 lần (do e quên uỷ quyền toàn quyền quyết định thay vì chỉ uỷ quyền bán thôi ). cuối cùng e phải đưa giấy khai sinh mới chịu cho e đóng 1 lần.
[/quote
Lắng tai chờ nghe!!!:):)