Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong
Các bác cho em hỏi tí là DVD single layer và double layer khác nhau thế nào (chênh nhau khoảng 50 USD)? Nếu không cầnn thiết lắm thì em chơi single layer cho rẻ. Mà DVD + rồi DVD - là gì các bác nhể? phức tạp thật.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn
RE: DVD single và double layer khác nhau thế nào?

double layer theo em hiểu là đọc được đĩa 2 mặt thì phải. Đĩa loại này cũng không phổ thông lắm

DVD- và DVD+ là hai chuẩn định dạng đĩa DVD có thể ghi được do hai nhóm các nhà “bào chế” ổ ghi đĩa DVD đưa ra.

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Theo em tự hiểu thì không phải là đọc đĩa 2 mặt (vì đầu thuờng vẫn đọc đuợc đĩa 2 mặt nhưng khi đọc mặt 2 thì phải lộn đĩa). Mà hình như double layer là định dạng mới gì đó có 2 lớp chồng lên nhau để tăng dung lượng. Nhưng tác dụng đến đâu thì em phải hỏi các bác.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: tiendat

Theo em tự hiểu thì không phải là đọc đĩa 2 mặt (vì đầu thuờng vẫn đọc đuợc đĩa 2 mặt nhưng khi đọc mặt 2 thì phải lộn đĩa). Mà hình như double layer là định dạng mới gì đó có 2 lớp chồng lên nhau để tăng dung lượng. Nhưng tác dụng đến đâu thì em phải hỏi các bác.

Bác nói quá đúng nhưng định dạng 2 lớp cũng là cũ rồi. Thông tin mới nhất là nó đã định dạng được đến....10 lớp.
Còn tác dụng tới đâu? 2 lớp thì gấp đôi dung lượng chứ sao.

Vấn đề là ở VN đĩa 2 lớp kg thông dụng và đầu đọc được 2 lớp thì lại càng hẻo nên tác dụng lớn nhất sẽ là .... tốn xiền :D:D

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Tiện thể cho em hỏi các bác thêm cái này luôn. Cái loại single khác với loại double layer ở chỗ nào? Ý em là nhìn vào cái đầu đọc/ghi thì nó có gì khác nhau?
Cái ổ ghi DVD của em nó chẳng đề gì cả thì làm sao biết được nó là single hay double nhỉ?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.337
113

Trích đoạn: buglover

Tiện thể cho em hỏi các bác thêm cái này luôn. Cái loại single khác với loại double layer ở chỗ nào? Ý em là nhìn vào cái đầu đọc/ghi thì nó có gì khác nhau?
Cái ổ ghi DVD của em nó chẳng đề gì cả thì làm sao biết được nó là single hay double nhỉ?

Có double layer nó sẽ đề! Còn nếu không thì là single layer. :D
Ổ double sẽ đắt hơn và cả đĩa cũng đắt hơn mà hiệu quả mang lại không cao.

Nếu bác nào thích dung lượng cao thì còn có loại đĩa double side, double layer ghi được tới 18GB cơ. :D