Hạng F
22/10/09
8.170
30.019
113
Đi câu cá ở Long An 4 hôm nay, con cá nó giãy mạnh lúc gỡ lưỡi hôm qua, bị móc vào ngón cái khá sâu...khoảng 4h chiều nay e bắt đầu sốt 39 độ, đã uống thuốc hạ sốt, sáng mai em đi tiêm ngừa uốn ván còn kịp không các bác?
:-(
tình hình thế nào rùi anh chủ

Hạng C
1/4/09
793
165
43
Chích liền đi anh, mấy cái trung tâm y tế dự phòng ở quận huyện có thuốc ngừa uốn ván đấy.

17/12/18
86
2.685
103
46
Cảm ơn các bác.
Em đã chích ở VNVC, thứ 7 đông như quân Nguyên các bác ạ, chờ 2 tiếng !

Theo lịch phải làm 5 mũi do mới 36 giờ, dùng vaccine VAT của VN, 115k/ mũi khá rẻ
(nếu có triệu chứng cứng hàm thì phải dùng huyết thanh SAT + thuốc cực mắc gì đó)

Bs khuyên ai cũng nên chích phòng ngừa do quá rẻ, năm rồi phía Nam có cả nghìn người bị, vì nếu mà dính rồi thì trị những 100 triệu mà chưa chắc sống!

Mà bs nói hên xui lắm, có người bị rách da mãi chẳng sao, có người té trầy da chút lại bị (do đất dơ có con tateni gì đó)

E bị lưỡi câu móc vào ngón tay, giờ hơi sốt, có đi tiêm uốn ván không các bác ?

E bị lưỡi câu móc vào ngón tay, giờ hơi sốt, có đi tiêm uốn ván không các bác ?

• Like
Reactions: badboy4112005
Hạng C
27/3/08
994
24.916
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Cảm ơn các bác.

Theo lịch phải làm 5 mũi do mới 36 giờ, dùng vaccine VAT của VN, 115k/ mũi khá rẻ
(nếu có triệu chứng cứng hàm thì phải dùng huyết thanh SAT + thuốc cực mắc gì đó)

Bs khuyên ai cũng nên chích phòng ngừa do quá rẻ, năm rồi phía Nam có cả nghìn người bị, vì nếu mà dính rồi thì trị những 100 triệu mà chưa chắc sống!

Mà bs nói hên xui lắm, có người bị rách da mãi chẳng sao, có người té trầy da chút lại bị (do đất dơ có con tateni gì đó)

View attachment 2094850

View attachment 2094852
Mỗi năm anh nên chích 1 mũi nhắc lại là các lần sau vô tư luôn nha.

Hạng B2
16/2/10
129
1.488
93
61
HCM
Cảm ơn các bác.

View attachment 2094850

View attachment 2094852
Phí tiền vô ích, với vi trùng uốn ván sau 24 giờ nếu vẫn còn sống thì sẽ sống đến khi gặp chuyện chẳng lành khác.

• Like
Reactions: Vãi mod
Hạng D
12/3/11
1.597
66.197
113
Tiền Giang, gò công
Cảm ơn các bác.

View attachment 2094850

View attachment 2094852
Sao anh ko mang theo máy tăm nước nhỉ, bị thương thì mang máy tăm nước ra xịt rửa vết thương cho thật sạch rồi lấy cồn 90 độ rửa lần 2, lấy iode bôi lần 3, xong rồi mình buộc rago thêm 4 tiếng, thấy ok thì bỏ garo, còn như vết thương nhiễm trùng nặng thì vung dao tự xử cho độc không xâm nhập vào máu mà mất mạng

Hạng D
12/3/11
1.597
66.197
113
Tiền Giang, gò công
Bs lên lịch cho e như sau:
Mũi 1
Mũi 2 sau mũi 1 một tháng
Mũi 3 sau mũi 2 sáu tháng
Mũi 4 sau mũi 3 một năm
Mũi 5 sau mũi 4 một năm

Ngừa luôn 10 năm

View attachment 2094939
Bỏ đi anh ơi, lo nhiễm trùng máu với virus ăn thịt kìa, chưa kịp chích mũi thứ 2 đã chết . mà em hỏi cái này hơi kỳ, anh bị lưỡi câu móc trúng hay bị ngạnh cá đâm ? Khả năng ngạnh cá đâm lớn hơn đó .

• Like
Reactions: firestorm
17/12/18
86
2.685
103
46
Bỏ đi anh ơi, lo nhiễm trùng máu với virus ăn thịt kìa, chưa kịp chích mũi thứ 2 đã chết . mà em hỏi cái này hơi kỳ, anh bị lưỡi câu móc trúng hay bị ngạnh cá đâm ? Khả năng ngạnh cá đâm lớn hơn đó .
Lưỡi câu đĩa, bị 2 cái một lúc.
Thôi lỡ theo theo luôn cho an toàn, bị trầy xước, đứt tay... rất thường xuyên