Hạng B2
27/7/13
196
807
110
Các bác cho em hỏi với,
Chuyện là em mới tổng quát thì ra bệnh lạ. Trong thận có nang (1-1.5cm), trong nang đó có chứa sỏi 2-4mm. E bị nang 2 bên luôn. Bs bảo em về đợi thêm 6th tái khám, nếu to lên thì cắt bỏ 2 cái nang đó đi. Nhỏ đi thì thôi. Mà em ngứa tay ngứa chân nên lên đây nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em với ah. Em xin cám ơn!

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Có phải được gọi nôm na là sạn thận không ? vì tôi đọc nửa hiểu nửa không. sao mà lại không sỏi rồi có sỏi .. Các triệu chứng cũa bạn hiện tại thế nào ?

.Nếu được tôi có thể giúp bạn được gì không ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/7/13
196
807
110
Có phải được gọi nôm na là sạn thận không ? vì tôi đọc nửa hiểu nửa không. sao mà lại không sỏi rồi có sỏi .. Các triệu chứng cũa bạn hiện tại thế nào ?

.Nếu được tôi có thể giúp bạn được gì không ?
Bs giải thích là bên trong thận 2 bên có 2 cái nang, và bên trong nang có sỏi. Bác ý bảo e thế ạ. Chứ ko phải sỏi bàng quang hay sỏi nằm trong thận, mà là sỏi nó ở trong 1 cái nang, và cái nang đó lại nằm trong thận. Huhu lằng nhằng quá ạ, e cũng mới nghe lần đầu bác ạ

Hạng B2
27/7/13
196
807
110
Kết luận: nang thận 2 bên và có sỏi bên trong nang.
Hiện tại e chưa có đau đớn gì cả ạ. Mà em lo, vì case của e nó lạ lạ. Thường ta chỉ nghe sỏi bành quang, sỏi thận, còn em lại là sỏi bên trong nang. Em cũng mơ hồ quá. Bác đọc cái kết quả siêu âm có chữ nang thận và có sỏi bên trong nang đó ạ.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Kết luận: nang thận 2 bên và có sỏi bên trong nang.
Hiện tại e chưa có đau đớn gì cả ạ. Mà em lo, vì case của e nó lạ lạ. Thường ta chỉ nghe sỏi bành quang, sỏi thận, còn em lại là sỏi bên trong nang. Em cũng mơ hồ quá. Bác đọc cái kết quả siêu âm có chữ nang thận và có sỏi bên trong nang đó ạ.
Chào bạn, thú thật tôi cũng không phải là thầy thuốc, nhưng ít nhất căn bản thì phải biết, nếu như bạn
  • Cảm thấy có vấn đề về đường tiểu (không bình thường, đau, hay lợn lợn làm như có cát)
  • Đôi khi ra máu
Nó có thể liên quan đến gan, nhưng theo bạn viết thì không có. thường thì có vấn đề về calcium không .. tiêu hoá được
Nhưng nếu bạn chưa hay không có triệu chứng gì thì sao đi BS để rọi ?

Đây là hình minh hoạ cho một trái thận có 'sạn' , bạn đừng lo không phải là sạn theo nghĩa VN là cục đá, mà hình thành từ Calcium (Ca), do đó chế độ ăn uống cũng có thể bị.

Nếu thậf sự là nó thì cũng dể trị, nếu "sạn" nhỏ cần thuốc và vài món ăn kiên, còn nặng thì bắn tia laser sáng vào chiều ra mà thôi

Nếu bạn ở SG hay gần thì rất dể. Nhưng tôi chỉ đoán xem mức độ một chứ không chuyên sâu được, nhắc lại tôi kh phải là BS

Ngoài chuyện nầy bạn có khám máu chưa ? Cholestérol thế nào, acide urique cũng là điều mà tôi cũng muốn hỏi, thường thì bạn có bị đau bả vai (nhất là vai trái) ?

Mong bạn có thể nói rỏ thêm hơn
Thân!