Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Tình hình là con lap IBM T60 nhà em báo lỗi fan error. Em đã tháo ra vệ sinh sạch sẽ, tra dầu vào chạy ngon tưởng yên thân hôm nay báo lỗi lại.
Tháo ra thì phát hiện quạt đã chết từ đời nào rồi.
Em không cần thay cả cụm tản nhiệt vì đắt quá surf trênmạng thấy toàn ~40usd.  Em chỉ cần thay cái quạt thôi. Bác nào biết chỗ bán chỉ em với

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Báo cáo, sau khi mần mò, em đã thay ruột cái quạt của IBM bằng ruột của quạt toshiba - cùng kích cỡ cùng công nghệ đếm xung.
Chạy ngon rồi. Tổng thiệt hại 150k vnđ.

Hạng F
9/3/06
6.463
3.508
113
Sì Gòn
sao máy bác Tuấn giống máy cty em vậy. Cũng T60 và cũng fan error, em gởi IT đi sửa rồi :D

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
tranvietanhtuan nói:
Báo cáo, sau khi mần mò, em đã thay ruột cái quạt của IBM bằng ruột của quạt toshiba - cùng kích cỡ cùng công nghệ đếm xung.
Chạy ngon rồi. Tổng thiệt hại 150k vnđ.

Pác này cao siêu quá, chỉ em với. Lót dép đợi xem

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
chết toi, em lúc đó hăm hở làm quên chộp hình.
Số là như vầy. em tháo cái quạt t60 ra nghiên cứu. Đồng thời đang có con tôsưbà bị die main nên em tháo quạt bên toshiba ra so sánh.
Thấy 2 mạch hao hao nhau, chip trên đó bố trí cũng giống nhau.
em mạnh dạn lấy mỏ hàn hàn dây của ibm vào bộ quạt toshiba.
Cắm thử vào main t60, bấm PowerOn thấy quạt chạy phà 1 cái, không báo lỗi. Vậy là ok biết nó tương thích rồi.
Việc tiếp theo chỉ có bốc ruột gắn qua, nong tới nong lui cho vừa để quạt chạy không bị kẹt.
Dán keo cố định.
Lắp bộ tản nhiệt trở lại vào t60, chạy thử - vào windows mở cái phim nào đó cho full màn hình lên.
quạt chạy phù phù 1 lát ngắt. vậy là ok rồi.
lắp bàn phím lại.
hết ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.562
113
HCM
ông này vừa off cafe vừa rồi tại Nha Trang, em khâm phục cái vụ Chế Linh khủng khiếp, cứ như " Trên thông địa lý, dưới tường thiên văn " vậy. Giờ nghe tiếp cái vụ sửa quạt Hi-tech chỉ mất có 150k VND. Sau này có ai bí gì, lên hỏi bác tranvietanhtuan là thế nào cũng có giải pháp + thêm 1 đống kinh nghiệm để sau này làm thầy đụng. Hahahaha