Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: em cần tìm phần mềm diệt virut và spy hiệu quả

diệt virus mà format lại máy là hạ sách rồi [8D]

Tập Lái
26/2/07
9
0
0

trứơc tiên bác tải cái symantec internet security về,kích hoạt cái firewall,sau đo ra tiệm CD mua CD hiren boot 8.9(hay còn gọi là dĩa LHT)về udate cái dĩa này rồi wét trên MSDOS (update = cách vô file bootCD-Vdefs-Vdefs),nếu ko dc thì fải fomat thôi

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Trích đoạn: vndnguyen

diệt virus mà format lại máy là hạ sách rồi [8D]

Biết rằng là hạ sách nhưng mà cho nó chắc cú bác ơi. Nên phân đĩa cứng thành ít nhất 2 Partition, thường thì để ổ C cài hệ điều hành và các chương trình ứng dụng thôi. Còn dữ liệu quan trọng của mình lưu sang ổ D, E, … cho khỏi ảnh hưởng khi có sự cố. Con laptop của em cũng vừa cài lại do dính Keyloger, tính ra quét bằng BitDifender cũng được nhưng cái acc Võ lâm truyền kỳ của em đồ đạc cũng khủng rồi nên em sợ bị hack quá :D, format lại luôn

Tập Lái
6/3/07
14
0
0

cái vụ virus này cũng lắm thầy nhiều ma lắm đó, cẩn thận tí là hơn. đừng vác ra tiệm cho thợ vẽ làm gì.
còn tìm kiếm các công cụ trên net thì cũng chú ý dùng của các đại gia như là symantec, kaspersky, mcafee, bitdefender, zonealarm. mà cũng nên xài bản full (có crack hoặc có điều kiện thì purchase hẳn 1 em). ví dụ như cái "giáp" mạnh nhất vẫn là của symantec nhưng nói chỉ mạnh khi dùng bản full thôi, bản này rất khó crack vì symantec kiểm tra rất kỹ. đặc biệt là không nên xài các bộ quét spyware bởi các loại này cũng chỉ đuổi hổ đi nhưng dẫn cáo về thôi. trong khi các bản security hàng hiệu luôn anti spy rất tốt. còn bản anti virus của symantec bị một khuyết điểm là chỉ warn khi virus đã infected [&:] và cứ thế ngốn resource ngồi check cả ngày trời. các công cụ khác như bit defender, zone alarm, kaspersky thì warn ngay khi có dấu hiệu nhận 1 đoạn mã độc và chặn ngay kết nối đến đoạn mã này và ask xem bạn có muốn cho phép truy cập tiếp ko. theo kinh nghiệm của em thì nên sử dụng các loại công cụ chặn đầu vào, mặc dù sẽ làm giảm tốc độ truy cập do nó phải lọc đầu vào gây thắt cổ chai nhưng vẫn an toàn hơn các công cụ "chữa bệnh".
em làm ở vinagame nên cũng ít nhiều tích lũy đc tí. theo em thì mức độ chiếm resource máy xếp từ cao xuống thấp như sau: Sym - Zone - Bit - Kas - McA. trong đó mcafee ngang ngửa với kas anti nhưng yếu hơn kas security.
recommend của em là dùng kas. máy cấu hình khá (như ở cty) thì em cho chạy kas internet security, máy cấu hình bèo (máy nhà) thì em cho chạy kas anti virus. "hậu quả" là tuyệt đối ko nhận thêm em virus nào, thậm chí còn "luộc" sạch toàn bộ mấy em virus trong "trại" của em luôn [:'(]. đặc biệt là serial key crack cho kas thì đc cập nhật thường xuyên hơn. seri của em bị black list hết nhưng vẫn update đc [8D].

PS: bác thang_vbard đã chữa xong chưa? nếu bác thích thì em đang rỗi, support tại chỗ cho bác luôn. em ở SG đây, cũng ham hố tọc máy máy tính, bác nào có nhu cầu thì cứ hú em free. hehe

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56

mấy đứa nhỏ down game trên mạng về chơi, bi giờ hình như nhiểm spyware rồi, màn hình tihỉnh thoảng lại xẹt ra 1 trang web quảng cáo, đôi khi xẹt rồi biến đi ...
e down về free AVG (antivirus và cả spyware) quét hoài mà vẫn ko diệt được nó, làm sao trị dứt nó đây hả các bác ?

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Trích đoạn: h.t.duong

mấy đứa nhỏ down game trên mạng về chơi, bi giờ hình như nhiểm spyware rồi, màn hình tihỉnh thoảng lại xẹt ra 1 trang web quảng cáo, đôi khi xẹt rồi biến đi ...
e down về free AVG (antivirus và cả spyware) quét hoài mà vẫn ko diệt được nó, làm sao trị dứt nó đây hả các bác ?

Cái bác nói là Pop - up không phải là virus hay spyware gì đâu. Nếu bác xài windows Xp thì mở duyện Internet explorer lên rồi vào Tools/Pop-up Blooker, chọn turn on pop-up blooker là xong. Bác nhớ là windows phải ở chế độ update nha.
Chúc bác thành công

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56

@pvt:
kg phải popup bác à, vì đang xem otosaigon (hay các web của VN) mà thằng web hiện ra là 1 web ngoại lạ hoắc.
Với lại popup blocker đã để sẵn chế độ ON rồi, vẫn đang hoạt động tốt (đã block vài trăm tên rồi)

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Tiếc là bác ở SG, bác mà ở VT em giúp bác. Vì phải sờ mó thì mới biết nó bị gì

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: h.t.duong

@pvt:
kg phải popup bác à, vì đang xem otosaigon (hay các web của VN) mà thằng web hiện ra là 1 web ngoại lạ hoắc.
Với lại popup blocker đã để sẵn chế độ ON rồi, vẫn đang hoạt động tốt (đã block vài trăm tên rồi)
chắc chắn bác bị spyware hay trojan rồi, nó sẽ bung ra 1 trang ngay cả khi bác không mở IE. Tệ hai hơn là có con trojan nó không mở các trang quảng cáo mà nó lại mở các trang xxx, mà nó bung rất bất ngờ và ngẫu nhiên nên đôi lúc làm khổ chủ khốn khổ vì nó

Bác cài BitDefender như em đã nói ở trên và quét, hiệu quả lắm