Hạng B2
24/11/18
478
406
63
HCM
Em có nên mua Kia Sorento đời 2015 bản full options với 600tr không?

Mình năm nay 28t, cũng nhân viên văn phòng bình thường, làm việc ở công ty mình sướng là ở chỗ 1 vài cá nhân được hỗ trợ 1 đặc quyền là có thể mượn được xe đi việc riêng khi cần (đk: xe rảnh), lễ tết hay ngày thường đều mượn ok tất :) [pagebreak][/pagebreak]

1 vài mẫu xe Toyota Hilux 2014, Toyota Hilux 2015, Toyota Fortuner 2012, Chevrolet Spark Duo

Tuy nhiên hiện tại mình đã có gia đình, mình cũng muốn có 1 phương tiện di chuyển riêng cho gia đình nhỏ. Chứ nhiều lúc cần đi mà xe công ty cho đi công việc chung thì cũng ko mượn được.

Mình chưa sỡ hữu 1 xe riêng bao giờ, toàn đi xe mượn, bao lần cũng muốn mua xe nhưng đều dang dở, ko đủ tiền, nói thêm vì tư tưởng mình hiện tại chỉ muốn xe cũ dòng cao, 5-7 chỗ dáng SUV cho tiện đi đây đó, ko muốn mua xe mới mấy dòng hạng A, B, gầm thấp, dáng sedan, cũng cùng 1 tầm tiền vài tram triệu.

Thêm nữa là mình cũng chỉ muốn bỏ ra 1 số tiền nhất định, ko muốn cứ ráng cứ ráng thêm ít một ít một để leo lên xe cao hơn, và mình cũng ko có ý định mua xe trả góp, vì nghĩ xe chỉ là tiêu sản, mua để phục vụ gia đình là chính, trả góp nộp lãi cho ngân hàng vì 1 món tiêu sản ko kinh doanh thì hơi…ko đúng lắm. Chỗ này thì 9 người 10 ý, ai cũng có những nhận định và ý thích riêng ah.

Vào vấn đề chính, hiện tại mình có 1 người bác ruột cần bán chiếc Kia Sorento mua T9/2015 (ko biết đời bao nhiêu) giá 600tr, biển tỉnh, màu đen, bản full options, thời điểm mua ra biển theo bác nói tầm 1 tỷ 3, mới đi tầm 15 nghìn Km.

Vì 2 VC bác lớn tuổi, con cái đều sống nước ngoài nên xe để ở nhà trùm mền là chính, hầu như gần new, có 1 lần trên đường đi công tác lái về thì lên cơn đau tim, phải để vợ lái -> quyết định bán luôn.

Theo các bác mình mua xe này có ổn ko ah, giá có hợp lý ko, lý lịch bảo dưỡng rõ ràng, mình cũng biết nguồn gốc xe, 2 VC mình đang phân vân quá.

Nếu mua xe này thì mỗi năm mình phải đóng bao nhiêu khỏan thuế và phí các bác nhỉ? Nếu mua thì mình để ở hầm xe căn hộ (đã tính phí đóng riêng).

Chân thành cám ơn các bác đã đọc và tư vấn giúp mình.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/3/16
39
10
8
35
Mình năm nay 28t, cũng nhân viên văn phòng bình thường, làm việc ở công ty mình sướng là ở chỗ 1 vài cá nhân được hỗ trợ 1 đặc quyền là có thể mượn được xe đi việc riêng khi cần (đk: xe rảnh), lễ tết hay ngày thường đều mượn ok tất :))

1 vài mẫu xe Hilux 2014, Hilux 2015, Fortuner 2012, Spark Duo

Tuy nhiên hiện tại mình đã có gia đình, mình cũng muốn có 1 phương tiện di chuyển riêng cho gia đình nhỏ. Chứ nhiều lúc cần đi mà xe công ty cho đi công việc chung thì cũng ko mượn được.

Mình chưa sỡ hữu 1 xe riêng bao giờ, toàn đi xe mượn, bao lần cũng muốn mua xe nhưng đều dang dở, ko đủ tiền, nói thêm vì tư tưởng mình hiện tại chỉ muốn xe cũ dòng cao, 5-7 chỗ dáng SUV cho tiện đi đây đó, ko muốn mua xe mới mấy dòng hạng A, B, gầm thấp, dáng sedan, cũng cùng 1 tầm tiền vài tram triệu.

Thêm nữa là mình cũng chỉ muốn bỏ ra 1 số tiền nhất định, ko muốn cứ ráng cứ ráng thêm ít một ít một để leo lên xe cao hơn, và mình cũng ko có ý định mua xe trả góp, vì nghĩ xe chỉ là tiêu sản, mua để phục vụ gia đình là chính, trả góp nộp lãi cho ngân hàng vì 1 món tiêu sản ko kinh doanh thì hơi…ko đúng lắm. Chỗ này thì 9 người 10 ý, ai cũng có những nhận định và ý thích riêng ah.

Vào vấn đề chính, hiện tại mình có 1 người bác ruột cần bán chiếc Kia New Sorento mua 9/2015 (ko biết đời bao nhiêu) giá 600tr, biển tỉnh, màu đen, bản full options, thời điểm mua ra biển theo bác nói tầm 1 tỷ 3, mới đi tầm 15 nghìn Km.

Vì 2 VC bác lớn tuổi, con cái đều sống nước ngoài nên xe để ở nhà trùm mền là chính, hầu như gần new, có 1 lần trên đường đi công tác lái về thì lên cơn đau tim, phải để vợ lái -> quyết định bán luôn.

Theo các bác mình mua xe này có ổn ko ah, giá có hợp lý ko, lý lịch bảo dưỡng rõ ràng, mình cũng biết nguồn gốc xe, 2 VC mình đang phân vân quá.

Nếu mua xe này thì mỗi năm mình phải đóng bao nhiêu khỏan thuế và phí các bác nhỉ? Nếu mua thì mình để ở hầm xe căn hộ (đã tính phí đóng riêng).

Chân thành cám ơn các bác đã đọc và tư vấn giúp mình.

View attachment 1778467
Nếu Bác cân nhắc không lấy chiếc này thì cho e thông tin nhé. Em đang cần tìm 1 chiếc ổn về giá chút. Cảm ơn Bác

• Like
Reactions: leo_devil
Hạng B2
24/11/18
478
406
63
HCM
Cám ơn các bác đã tư vấn, thấy anh em nói thế em biết xe này giá OK rồi, vì mang tiếng là vừa bán vừa tặng nên mới có giá như thế thôi ah. Bữa giờ mình tham khảo thấy các diễn đàn vẫn bán con này tầm 700tr quá chời, xe nào cũng tầm 5 vạn km trở lên.

Đã chốt sẽ lấy luôn vào dịp tết dương dịch khi về quê, dự định chắc để biển tỉnh chạy luôn, khoan sang tên mắc công tốn thêm tiền đăng ký biển SG, khi nào nhận xe, làm vệ sinh sạch sẽ, mình sẽ update cho các bác xem thử, dự là trang bị thêm xíu đồ chơi nhìn cho năng động :)) (đang mê cái gá nóc thể thao và sơn lại lazang màu titan)

Chân thành cám ơn các bác

• Like
Reactions: adng
Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
Được máy dầu thì ngon. Nếu máy dầu mà ko thích thì bán lại em nhé