Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Chào các bác,
Em đang kiếm mua xe để pv gia đình, cần 7 chỗ, e tìm cũng nhiều loại xe thì cuối cùng thấy Grandis là hợp lý với em:
  1. Giá: 250tr. (e chừa khoảng 50tr để dọn xe).
  2. 7 Chỗ.
  3. Tuần e đi khoảng 100km là tối đa, bình thường là 80km/tuần (tháng: 360km, năm: 4300km/năm), Tết về quê và du lịch khoảng 3500km/năm -> Tổng: ~8000km/năm.
  4. Xăng thì e biết con này HAO xăng khoảng 15l/100km -> tính ra giá xăng nếu lên 25~28k/l thì e thấy vẫn ok với nhu cầu sử dụng.
  5. E ko ngại đk 6 tháng 1 lần.
  6. Ko ngại gầm thấp.
Em có vài điểm băn khoăn như sau:
- Xe đời 2005 thì có nát bấy chưa? e có 1 khoản để trùng tu, nhưng chỉ sợ là bản thân nó đã tới hạn rồi.
- Xăng nếu chạy bình thường trong phố, kẹt ít thì có hơn 15l/100km ko các bác?
- Đời 2005 thì đi xa 1 mạch cỡ 700km thì có vấn đề j ko các bác?
- Có thêm cái gì đáng lo ngại nữa ko các bác?

Tháng tới e sẽ thuê 1 chiếc Grandis 2005 đi chơi xa khoảng 700km để trải nghiệm thử, để có đánh giá chính xác và xem có phù hợp với gia đình mình hay ko.

Chân thành các bác đã đọc và cho e tư vấn! (e chạy xe vài lần & lần đầu mua xe).
note: E đã post này trong group Grandis để hỏi mà ế quá các bác ơi :D, nên e dời nó sang khu này.

Em đang tìm Grandis 2005 - 2008, nhờ các bác tư vấn giúp!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/6/16
24
43
13
35
kuchen.com.vn
Chào bạn,

Đầu tiên, việc thuê một chiếc Grandis để trải nghiệm trước khi quyết định mua là rất thông minh và cẩn thận của bạn. Bây giờ, tôi sẽ trả lời các câu hỏi của bạn một cách cụ thể:

1. Xe đời 2005 thì có nát bấy chưa? Grandis 2005 đã được sản xuất được hơn 15 năm, vì vậy tình trạng của xe phụ thuộc vào cách sử dụng và bảo dưỡng của chủ sở hữu trước đó. Bạn nên kiểm tra kỹ lưỡng trước khi quyết định mua và đảm bảo rằng xe không bị hỏng hóc hoặc sửa chữa nhiều lần.
  2. Xăng nếu chạy bình thường trong phố, kẹt ít thì có hơn 15l/100km ko? Tùy thuộc vào cách sử dụng và điều kiện đường, mức tiêu thụ nhiên liệu của xe Grandis có thể khác nhau. Tuy nhiên, trung bình, Grandis sẽ tiêu thụ khoảng 12-15 lít/100km trong điều kiện đường phố và kẹt xe.
  3. Đời 2005 thì đi xa 1 mạch cỡ 700km thì có vấn đề gì không? Grandis 2005 có thể chạy được khoảng cách 700 km một mạch nếu xe được bảo dưỡng định kỳ và không có vấn đề gì về động cơ hoặc hệ thống khác. Tuy nhiên, trước khi đi, bạn cần kiểm tra lốp xe, dầu nhớt, nước làm mát, phanh, đèn và các hệ thống khác để đảm bảo an toàn.
  4. Có thêm cái gì đáng lo ngại nữa không? Ngoài những điểm mà bạn đã đề cập, có một vài vấn đề khác mà bạn cần lưu ý, chẳng hạn như:
  • Hệ thống treo: Grandis có hệ thống treo phía sau độc lập, vì vậy bạn cần kiểm tra các bộ phận treo để đảm bảo không có lỗi hoặc hư hỏng.
  • Hệ thống điện: Kiểm tra hệ thống điện của xe để đảm bảo không có sự cố về điện.
  • Hệ thống phanh: Đảm bảo hệ thống phanh hoạt động tốt và không bị trục trặc.
Hy vọng những thông tin này có thể giúp bạn

Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Chào bạn,

Đầu tiên, việc thuê một chiếc Grandis để trải nghiệm trước khi quyết định mua là rất thông minh và cẩn thận của bạn. Bây giờ, tôi sẽ trả lời các câu hỏi của bạn một cách cụ thể:

1. Xe đời 2005 thì có nát bấy chưa? Grandis 2005 đã được sản xuất được hơn 15 năm, vì vậy tình trạng của xe phụ thuộc vào cách sử dụng và bảo dưỡng của chủ sở hữu trước đó. Bạn nên kiểm tra kỹ lưỡng trước khi quyết định mua và đảm bảo rằng xe không bị hỏng hóc hoặc sửa chữa nhiều lần.
  2. Xăng nếu chạy bình thường trong phố, kẹt ít thì có hơn 15l/100km ko? Tùy thuộc vào cách sử dụng và điều kiện đường, mức tiêu thụ nhiên liệu của xe Grandis có thể khác nhau. Tuy nhiên, trung bình, Grandis sẽ tiêu thụ khoảng 12-15 lít/100km trong điều kiện đường phố và kẹt xe.
  3. Đời 2005 thì đi xa 1 mạch cỡ 700km thì có vấn đề gì không? Grandis 2005 có thể chạy được khoảng cách 700 km một mạch nếu xe được bảo dưỡng định kỳ và không có vấn đề gì về động cơ hoặc hệ thống khác. Tuy nhiên, trước khi đi, bạn cần kiểm tra lốp xe, dầu nhớt, nước làm mát, phanh, đèn và các hệ thống khác để đảm bảo an toàn.
  4. Có thêm cái gì đáng lo ngại nữa không? Ngoài những điểm mà bạn đã đề cập, có một vài vấn đề khác mà bạn cần lưu ý, chẳng hạn như:
  • Hệ thống treo: Grandis có hệ thống treo phía sau độc lập, vì vậy bạn cần kiểm tra các bộ phận treo để đảm bảo không có lỗi hoặc hư hỏng.
  • Hệ thống điện: Kiểm tra hệ thống điện của xe để đảm bảo không có sự cố về điện.
Cảm ơn anh rất nhiều vì những thông tin bổ ích!

Hạng D
8/4/12
2.355
7.426
113
Bác vào hội mít rạn đít trên fb, các bác trên đấy hổ trợ bác tận giường, tư vấn sử dụng, bảo dưỡng, phụ tùng đến cả tâm sinh lý tình cảm luôn nếu phát sinh trục trặc (hì hục với xe miết, vk đuổi xuống xe ngủ luôn) :D

Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Bác vào hội mít rạn đít trên fb, các bác trên đấy hổ trợ bác tận giường, tư vấn sử dụng, bảo dưỡng, phụ tùng đến cả tâm sinh lý tình cảm luôn nếu phát sinh trục trặc (hì hục với xe miết, vk đuổi xuống xe ngủ luôn) :D
thanks bác! e cũng đã vào vài hội này để nằm vùng tầm 1 tháng đổ lại :D

Pro
Super Moderators
11/8/08
1.164
1.975
113
Bản thân gia đình em cũng đang sử dụng 1 chiếc Grandis đời 2006 từ đó đến nay. Nếu bác tìm được xe chính chủ, chăm sóc bảo dưỡng đầy đủ thì những vấn đề bác đang lo lắng không thực sự quá lo ngại.

Còn Grandis nói chung đi một mạch 700 cây số em thấy không thành vấn đề. Quan trọng bác và gia đình có sức khỏe để ngồi 1 chặng dài và liên tục hay không. Kinh nghiệm của em nhiều chuyến đi 1 mạch từ SG - Quy Nhơn với gần 650 km thì chiếc này vẫn quá ổn áp.

Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Bản thân gia đình em cũng đang sử dụng 1 chiếc Grandis đời 2006 từ đó đến nay. Nếu bác tìm được xe chính chủ, chăm sóc bảo dưỡng đầy đủ thì những vấn đề bác đang lo lắng không thực sự quá lo ngại.

Còn Grandis nói chung đi một mạch 700 cây số em thấy không thành vấn đề. Quan trọng bác và gia đình có sức khỏe để ngồi 1 chặng dài và liên tục hay không. Kinh nghiệm của em nhiều chuyến đi 1 mạch từ SG - Quy Nhơn với gần 650 km thì chiếc này vẫn quá ổn áp.
thanks a đã chỉ giáo!

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
6/9/18
7.371
16.335
113
35
A lên hội FB, hoặc chotot,
Coi con nào đẹp nhất giá cao nhất
Rồi coi từ từ những con sau
Còn nge ng khác chỉ có khi dính thuốc chuột ko chừng

Hạng F
3/10/15
9.815
12.048
113
Chào bạn,

Thuê xe giờ khó lắm chứ đừng nói thuê được đúng xe này.
Hình như giờ mọi người rất sợ cho thuê xe tự lái hay sao ấy.

Hạng D
26/3/17
2.586
4.638
113
Em nó tới tuổi nghỉ hưu rồi. Rước về phụng dưỡng nó cho mệt hả? Bỏ đi đừng mê máy bay bà già khổ lắm

• Like
Reactions: asusudev