Hạng D
30/12/10
2.072
650
113
GMFC & FRIEND
Xe có chức năng sưởi mà bác, ố kính ngoài thì gạt nước là ok, ố kính trong thì mở sưởi kính. em toàn lấy gió trong không à, nhất là trời mưa, trời mưa lấy gió ngoài thì một lát sẽ thấy trong xe có hơi ẩm, quần áo ướt và phải dừng liên tục để đi ngoài ra nước,

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.490
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
vuthanh02000 nói:
Bác nào nói cũng đúng hết, tụi e biết sao đây....!!!!

"Thựt tiễn kiểm nghiệm chân  chân lý" mà! Bác cứ thử đi, thích nghe kiểu nào thì thử kiểu đó, xe trong tay, đường trước mắt, thực tiễn luôn chờ ta Bác à.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Re:Em hỏi ngớ ngẩn tí (vì mới mua xe lần đầu!) :p

tonjohn nói:
vovinam nói:
Em chưa bao giờ dùng chức năng lấy gió ngoài, vì dễ ăn đạn các loại mùi lắm, bà cả em dị ứng với mùi lạ. Để gió trong chưa bao giờ xảy ra rắc rối gì, vì vậy...không nên lăn tăn chuyện gió trong gió ngoài, hãy lo lái xe và chú ý đừng để lái gió.
Lái gió riết rồi sẽ thành lái dở :D
 đừng để họng gió quá tai, vì sẽ dễ viêm họng...gạt cho chỉa qua 2 bên.

Hạng B2
6/2/08
392
3
18
saigon

scrlinh nói:
Cứ xài gió trong đi bác, nếu đường trường thì chổ nào trăng thanh gió mát hé kính một chút để thay đổi không khí là tốt nhất.
Đồng ý với bác. Lấy gió goài khi trời mưa làm ẩm ướt lọc gió (bằng giấy) và mau hỏng lọc gió. Lấy gió trong thì dễ bị tình trạng thiếu oxy nếu đi nhiều người nhưng giữ được hơi lạnh. Trên đường dài thỉnh thoảng hạ kính xuống lấy gió tự nhiên rồi đóng kính lại là tốt nhất. Nếu hút thuốc trên xe thì trước khi hút nên tắt quạt gió, xả cửa xuống 1 phút để nội thất hết lạnh (nội thất đang lạnh gặp không khí sẽ bám nước, nếu gặp khói thuốc sẽ hút, thấm vào ngay), sau đó hút thoải mái nhưng coi chừng bay tàn thuốc vào xe (em bị cháy áo vì vụ này rùi, hic). Hút xong chờ hết khói thuốc mới lên kính và mở máy lạnh lại. Anh em xem có đúng không?

Hạng F
5/3/10
5.995
31.364
113

giờ không ai hút thuốc trong xe nữa đâu bác
xe nhập có chức năng auto nó sẽ tự động chỉnh quạt & chỉnh gió lẫn máy lạnh khỏi lăn tăn

Hạng B2
29/1/10
265
3
18
49

Lấy gió trong bác ơi. lấy gió bên trong nó lọc bụi cho mình do xe chạy dằn xóc tạo bụi bên trong.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52

Vụ mờ kính giống y hệt ly cafe đá bác uống mỗi sáng, đó là do chênh nhiệt độ trong/ngoài gây ngưng tụ hơi nước. (bên ngoài cốc nước đá có nước bám)
Trong xe lạnh hơn thì mờ kính từ phía ngoài, trong xe nóng hơn trời mưa bên ngoài thì sẽ mờ kính từ phía bên trong.
Từ nguyên lý căn bản đó ta chỉnh máy lạnh cho phù hợp là OK.

Còn lấy gió trong hay ngoài là tuỳ theo hoàn cảnh. Giả sử xe để ngoài nắng thì khi lên xe nên lấy gió ngoài trước, vì gió trong xe rất nóng (do hiệu ứng nhà kính) nên làm lạnh sẽ rất lâu. Một lát sau khi gió đã hơi mát thì chuyển gió trong để làm lạnh sâu hơn.

Trời mưa khi lên xe cũng lấy gió ngoài một lát rồi chuyển gió trong. Nếu đang đi gặp mưa mà thấy kính bắt đầu mờ thì giảm thêm tý nhiệt độ là hết. Nói chung cứ trong xe mát hơn ngoài một chút là ko bao giờ mờ kính

Chúc bác yêu thương vợ 2 mới đúng cách và nàng sẽ chiều chuộng lại bác, làm cho bác "phê liên tục"

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh

Kia Morning nói:
Chạy xe dưới trời mưa thì máy lạnh để chế độ gió trong hay gió ngoài,và có cần bật A/C không ạ?Do em sợ trường hợp kính lái bị mờ do hơi nước.
Xin cảm ơn các bác rất nhiều!Chúc tất cả mọi người 1 năm mới nhiều may mắn nhé!
Em thì lúc nào cũng mở A/C và còn cho lạnh hơn bên ngoài nữa!

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
osfun nói:
Đúng là câu hỏi ngớ ngẩn thật, em không trả lời được
Không ngớ ngẩn đâu Bác ui, Tui bị 2 lần nên bây giờ luôn mở máy lạnh và lấy gió trong, rồi thỉng thoảng hạ khí xuống để đổi không khí trong xe.
Lần 1, đi từ Tây ninh về Sai gòn bằng xe Jeep mui bạt, bỗng nhiên trời mưa ầm ầm chạy một đoạn tự dưng chẳng thấy cái gì phía trước cả do nước ngưng tụ mặt trong kính lái. May sao lúc đó tui lấy tay chùi lên mặt trong kính lái thế là trong veo và chạy tiếp.
Lần 2, Lúc mới mua xe, trời mưa nên vợ tui lấy xe đi đón mấy thằng nhóc, đo trời lạnh nên không mở A/C, chạy chút thì khômh thấy gì cả nên tấy đại vô lề. Sau khi gọi cầu cứu tùm lum thế mở A/C, sau vài phút thì kính lái trong lên và thấy rõ cây cột điện to chà bá ngay trước đầu xe.... hết hồn luôn.