Tập Lái
20/2/06
29
1.839
78
53
Chào các bác,
Em xin hỏi bệnh của xe em như sau. Xe em M3 2009 nhập taiwan, em mới lấy lại của 1 người bạn T12.2015.
Xe bị hiện tượng không đề được khi về P. Hiện tượng này bị 2-3 lần/tháng, biện pháp xử lý là kéo cần số qua R,D,M,D,R,P 2-3 lần rồi tắt chìa khóa, rút ra khỏi ổ, sau đó đút chìa vào đề lại. Thường thì khoảng 2-3 lần thì được, khó lắm thì 5-7 lần kéo cần số. Gần đây 2 tuần thì có làm cũng không đề được, phải rút chìa ra 30 phút sau mới đề được, chạy khoảng 2-3 tuần thì bị lại.
Hiện tượng này em hỏi chủ cũ thì bị từ cuối 2013 nhưng ít thôi.
Cho em hỏi có phải lỗi không nhận chìa khóa hay không?
Em đem xe vào hãng ở GV thì hãng bảo phải tháo hộp số ra kiểm tra vì có thể bị lỗi do cần số về P nhưng hệ thống đề không nhận P nên xe không đề được. Em ngại xe mở lung tung nên chưa dám giao cho hãng. Hãng đã cắm máy tính test các kiểu cũng không phát hiện ra lỗi gì, em đã đi 2 show dịch vụ của mazda
Xin tư vấn của các bác. Hoặc các bác nào biết garage có kinh nghiệm trị bệnh này giới thiệu giúp em.
Em ở SG.
Em cảm ơn.

Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Bác làm nhiều thao tác quá nên sẽ không biết chính xác nó là thao tác nào đúng.
Hãng bảo tháo HS ra vì sợ xe nó không nhận P, cái này cũng đúng 1 phần ở cái chỗ xe không nhận diện đang ở P, nhưng phải tháo HS thì hơi khó tin, theo em cái cơ cấu dễ hư nhất chính là bộ cần số.
Để xác định giữa nhận diện chìa khóa và cơ cấu khiển số, lần sau bác đừng rút chìa ra khỏi ổ nữa, mà chỉ kéo cần số ra N rồi về P lại không thôi xem nó có cho phép đề lại không?

• Like
Reactions: bvminhthe
Tập Lái
20/2/06
29
1.839
78
53
Có khi nào các cơ cấu nhận diện P và N lâu ngày bị hỏng không bác? Em sẽ thử.
cám ơn bác

Chào các bác,
Em xin hỏi bệnh của xe em như sau. Xe em M3 2009 nhập taiwan, em mới lấy lại của 1 người bạn T12.2015.
Xe bị hiện tượng không đề được khi về P. Hiện tượng này bị 2-3 lần/tháng, biện pháp xử lý là kéo cần số qua R,D,M,D,R,P 2-3 lần rồi tắt chìa khóa, rút ra khỏi ổ, sau đó đút chìa vào đề lại. Thường thì khoảng 2-3 lần thì được, khó lắm thì 5-7 lần kéo cần số. Gần đây 2 tuần thì có làm cũng không đề được, phải rút chìa ra 30 phút sau mới đề được, chạy khoảng 2-3 tuần thì bị lại.
Hiện tượng này em hỏi chủ cũ thì bị từ cuối 2013 nhưng ít thôi.
Cho em hỏi có phải lỗi không nhận chìa khóa hay không?
Em đem xe vào hãng ở GV thì hãng bảo phải tháo hộp số ra kiểm tra vì có thể bị lỗi do cần số về P nhưng hệ thống đề không nhận P nên xe không đề được. Em ngại xe mở lung tung nên chưa dám giao cho hãng. Hãng đã cắm máy tính test các kiểu cũng không phát hiện ra lỗi gì, em đã đi 2 show dịch vụ của mazda
Xin tư vấn của các bác. Hoặc các bác nào biết garage có kinh nghiệm trị bệnh này giới thiệu giúp em.
Em ở SG.
Em cảm ơn.
Bác kiềm tra lại công tắc chuyển số có khả năng mạch điện bên trong tiếp xúc kém .

• Like
Reactions: bvminhthe