Hạng D
17/12/17
1.218
30.347
113
Thanks bác đã share kinh nghiệm này. Nhưng Bác cho em hỏi là tại sao đi trên QL51 thấy đèn đỏ phải vào lane giữa? em cứ thắc mắc vấn đề này :v, thật sự bây giờ em rất háo hức muốn lái 1 em xe đi chơi, nhưng cũng phải dè chừng lại bác ạ, vì kinh tế eo hẹp nên em rất thận trong về việc nướng bánh mì or ghi bb :v. Mốt là em lên đường đây, hy vọng mọi chuyện sẽ diễn ra tốt đẹp :))
Vì lane sát con lươn dành cho xe rẽ trái. Và đèn tín hiệu cũng khác so với lane ngoài. Một số ngã tư ở ql51 nó như vậy. Chẳng thấy báo trước gì, nhưng đến nơi mới biết. Do đó cứ chui vào lane giữa cho chắc đó bác.

• Like
Reactions: Calvin Khanh
Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Vì lane sát con lươn dành cho xe rẽ trái. Và đèn tín hiệu cũng khác so với lane ngoài. Một số ngã tư ở ql51 nó như vậy. Chẳng thấy báo trước gì, nhưng đến nơi mới biết. Do đó cứ chui vào lane giữa cho chắc đó bác.
À thì ra là thế, nếu vào lane trái có vạch kẻ đường chỉ rẽ trái thôi mà mình đi thẳng thì tèo với mấy chú công an rồi :)

Hạng B2
20/5/15
220
93
28
Chính xác là vậy. Đi VT thì cứ bám theo lane giữa mà đi nếu là tài mới. Khỏi phải lăn tăn chuyển lane khi tới đèn đỏ. Nhiều khi xe tải nhiều, nó ép mình ghê lắm. Mình ko có cơ hội chèn vào lane giữa luôn. Cho nên tốt nhất cứ bám lane giữa mà đi cho khỏe bác ah. Thành tài già rồi muốn đi lane nào cũng được. Đoạn Mai Chí Thọ lên cao tốc cũng vậy, bám lane trái mà lên cho khỏe người. Lên CT rồi thì cứ 80, 90 mà bắn thôi.

• Like
Hạng B2
11/11/17
113
117
53
51
Bác có thể hướng dẫn cụ thể dùm em được ko ạ? chẳng hạn như mình bắt đầu từ Hầm Thủ Thiêm thì lộ trình như thế nào, chốt giao thông ra sao? hay mình đi theo google map vậy Bác?
Mọi người đã tư vấn cho bác đầy đủ rồi, chỉ lưu ý thêm là đoạn vào cầu Cỏ may, Võ Nguyên Giáp có 1 đoạn ngắn cho đi 60km/h thôi. Bác cứ tự tin mà đi, chú ý quan sát chạy đúng tốc độ, tuân thủ biển báo là OK thôi.Biết đâu khi về bác còn tự hỏi sao mà đường dễ đi quá vậy ? Chúc bác có chuyến du lịch vui vẻ.

• Like
Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Mọi người đã tư vấn cho bác đầy đủ rồi, chỉ lưu ý thêm là đoạn vào cầu Cỏ may, Võ Nguyên Giáp có 1 đoạn ngắn cho đi 60km/h thôi. Bác cứ tự tin mà đi, chú ý quan sát chạy đúng tốc độ, tuân thủ biển báo là OK thôi.Biết đâu khi về bác còn tự hỏi sao mà đường dễ đi quá vậy ? Chúc bác có chuyến du lịch vui vẻ.
Cảm ơn bác :)
Khi nào đi về em sẽ báo cáo lên cho các Bác :) :)

Hạng B1
8/5/18
75
52
18
TP. HCM
Luôn bám lane giữa đi thì biết bao giờ cho tới bác ơi. Bác cứ đi lane ôtô nào trống trải bình thường nhưng phải quan sát từ xa, khi thấy có tin hiệu đèn từ xa (không phải vàng chớp chớp) thì quan sát cẩn thận gương giữa, gương hậu, cửa sổ qua vai nếu an toàn thì mở đèn xi nhang, nhanh chóng chuyển sang lane giữa. Qua ngã tư rồi thì lại chuyển sang lane ôtô trống mà đi, không riêng đi Vũng Tàu mà đi đường chưa quen có nhiều lane ôtô thì đều phải như vậy. Đương nhiên là phải luôn luôn quan sát biển báo nhé. Sau này quan sát tốt rồi thì thêm phần ước lượng xem mình có thể vượt qua ngã tư đó khi còn đèn xanh không rồi mới chuyển sang lane giữa.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Luôn bám lane giữa đi thì biết bao giờ cho tới bác ơi. Bác cứ đi lane ôtô nào trống trải bình thường nhưng phải quan sát từ xa, khi thấy có tin hiệu đèn từ xa (không phải vàng chớp chớp) thì quan sát cẩn thận gương giữa, gương hậu, cửa sổ qua vai nếu an toàn thì mở đèn xi nhang, nhanh chóng chuyển sang lane giữa. Qua ngã tư rồi thì lại chuyển sang lane ôtô trống mà đi, không riêng đi Vũng Tàu mà đi đường chưa quen có nhiều lane ôtô thì đều phải như vậy. Sau này quan sát tốt rồi thì thêm phần ước lượng xem mình có thể vượt qua ngã tư đó khi còn đèn xanh không rồi mới chuyển sang lane giữa.
Thanks bác đã chia sẽ, em sẽ học hỏi thêm kinh nghiệm, do giờ còn lái mới nên có lẽ chưa cứng tay để thao tác tốt nhất có thể :)

Hạng B1
21/3/18
71
275
68
44
Mới nhận bằng, cầm AT thì chắc dễ, nhưng bác cứ chạy mấy khu ven nội thành cho quen hẳn tay lái đi, ví dụ mấy đường ven trong quận 9, len lên cao tốc chạy ngược về q2 (free thu phí). Tiếp luôn mấy khu đường đông hơn tí như trần não nguyễn hoàng ở q2.

Hạng D
17/12/17
1.218
30.347
113
Mới nhận bằng, cầm AT thì chắc dễ, nhưng bác cứ chạy mấy khu ven nội thành cho quen hẳn tay lái đi, ví dụ mấy đường ven trong quận 9, len lên cao tốc chạy ngược về q2 (free thu phí). Tiếp luôn mấy khu đường đông hơn tí như trần não nguyễn hoàng ở q2.
Sao bác không khuyên vô hẳn xì gòn từ 17h đến 19h để luyện tay lái và thần kinh luôn nhỉ!?:):):D:D
Chạy được ở đây thì đi đâu cũng chả ngán nữa. Đường trường thì quá dễ chạy.

• Like
Hạng B1
21/3/18
71
275
68
44
@qtuanns, tại mình lấy kn bản thân ra đó bác. Lúc mới lấy bằng lái, lại lấy xe MT nên cũng luyện côn-thắng-ga, luyện đánh lái và phản xạ ở mấy đường nội bộ, rồi ra đường ven ven nội đô, rồi mới trung tâm q1, q3, q10... rồi giờ cao điểm, rồi đi đêm. Sau lúc đó ra cao tốc và quốc lộ đi vũng tàu mới thấy thư thái, vì lúc này chỉ quan tâm đến biển báo và làn đường và định hướng theo bản đồ... Sau đấy đạp thẳng lên đà lạt trong 1 nốt nhạc.
Chứ tay non mà ra cao tốc hay quốc lộ 51, với việc thiếu kinh nghiệm và cách ứng xử văn minh chạy xe... em thấy nguy hiểm cho các bạn hữu xung quanh.

• Like