Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Xin chào các Bác, em là lái mới, cầm bằng trên tay mà lòng háo hức muốn thuê 1 em đi chơi nhưng có vẻ hơi thiếu tự tin vì chỉ tập MT mà chưa chạy AT lần nào nên có phần bối rối, và cuối cùng em quyết định thuê 1 chiếc xe tự lái em City CVT vào 19/09 này để đi 1 nơi không xa TP là Cần Giờ. Em cũng có tham khảo đường đi và nơi mấy chú công an làm việc ngoài đường chào đón khách du lịch :v, đường đi cũng khá dễ. Nhưng em lại muốn có 1 chuyến đi xa hơn mà không phải bị nướng bánh mì or ghi bb. Mong ae cô bác chú thím trên OS chỉ giáo hộ em ạ. Ngàn lần cảm mơn :v

Tập Lái
10/11/15
42
380
53
44
Có tài non rồi mới thành tài già.
Bác chủ cứ tự tin. Những gì mình đã học, đã thi thì cứ áp dụng vào thực tế. Tuy nhiên lần đầu nếu có người kinh nghiệm ngồi kế bên thì sẽ thêm tự tin.

HCM/CẦN GIỜ --> đường vắng dễ chạy
HCM/VŨNG TÀU --> khúc QL51 hơi đông. Mình cứ căn cứ biển báo & tuân thủ luật GT mà đi thôi.

Tập Lái
16/8/18
3
2
3
55
Mình cũng giống bạn nhưng bạn cứ tự tin và bình tĩnh là điều quan trọng nhất . mình lấy bằng 10 ngày là mướn xe đi cát tiên lâm đồng và chở theo một em chân dài . ra quốc lộ bò gần chục cây mới quen dần may là đi mùng 5 tết nên đường vắng . bạn hãy mạnh dạn lên chúc bạn mau thành ...tài già .

Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Có tài non rồi mới thành tài già.
Bác chủ cứ tự tin. Những gì mình đã học, đã thi thì cứ áp dụng vào thực tế. Tuy nhiên lần đầu nếu có người kinh nghiệm ngồi kế bên thì sẽ thêm tự tin.

HCM/CẦN GIỜ --> đường vắng dễ chạy
HCM/VŨNG TÀU --> khúc QL51 hơi đông. Mình cứ căn cứ biển báo & tuân thủ luật GT mà đi thôi.
Cảm ơn Bác đã góp phần động lực :v, em thì rất muốn đi VT nhưng để tự tin cầm lái hơn chắc em phải đi Cần Giờ trước vì theo Bác nói đường Cần Giờ dễ chạy thật, vắng vẻ ít xe nhưng em chỉ ngại việc lên phà thôi Bác ạ :v

Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Mình cũng giống bạn nhưng bạn cứ tự tin và bình tĩnh là điều quan trọng nhất . mình lấy bằng 10 ngày là mướn xe đi cát tiên lâm đồng và chở theo một em chân dài . ra quốc lộ bò gần chục cây mới quen dần may là đi mùng 5 tết nên đường vắng . bạn hãy mạnh dạn lên chúc bạn mau thành ...tài già .
Thanks Bác, mình đang cố gắng muốn trở thành tài già đây :v. Do phải đi làm nên cũng không có thời gian nhiều cho việc tập xe nên mới có ý định mỗi tháng thuê em city đi chơi biển :v, nhưng mỗi tội là chỉ toàn tập & chạy số sàn, nay làm liều thuê em số tự động chạy xem cảm giác sướng như thế nào Bác ạ :v. Nên trước mắt mình đi Cần Giờ cho gần đường dễ chạy rồi mới đi VT nhưng mỗi tội là ngán việc qua phà :v

• Like
Reactions: cumi 63
Hạng B2
11/11/17
113
117
53
51
Nếu bác đi vũng tàu thì lưu ý ra cao tốc vào QL 51 tới ngã tư đèn xanh đỏ nên vào làn giữa nha vì nếu bám làn trái sát con lươn có khi là làn quẹo trái đó.

• Like
Reactions: Calvin Khanh
Tập Lái
17/9/18
22
8
3
44
Chào bạn, cách đây gần một năm mình cũng đã lần đầu tiên chạy một mình SG-VT sau khi vừa nhận được bằng, nên cảm xúc có lẽ cũng giống bạn lúc này. Lúc đó mình cũng mượn xe để đi, nhưng vì rất hào hức nên cứ thế mà lên xe đi chứ không nghĩ ngợi nhiều. Có một số điều mình thấy cần lưu ý là: đoạn đường có thể khiến bạn lo lắng có lẽ là Mai Chí Thọ trước khi rẽ vào cao tốc vì đoạn này có thời điểm rất nhiều xe container chạy, có thể sẽ rất phê nếu là tài mới khi xung quanh bị bao vây bởi các xe tải. Trên cao tốc cố gắng duy trì tốc độ vừa phải, có thể đi lane bên phải để không ảnh hưởng xe khác. Trên QL51, nên để ý đèn tại các ngã tư, chuyển qua lane giữa khi thấy có đèn đỏ. Khi đến địa phận BR,để ý bảng giới hạn tốc độ và chỉ chạy 70-60 cho lane ngoài cùng. Cuối cùng để lái xe tốt, bạn cố gắng.. lái nhiều để có cảm giác xe, tập trung quan sát, chạy tốc độ vừa phải và biết nhường nhịn các xe khác. Nói chung mình thấy đường SG-VT là khá dễ đi vì đường rộng và có dải phân cách nên bạn không có gì phải lo lắng. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, an toàn.

• Like
Reactions: Calvin Khanh
Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Nếu bác đi vũng tàu thì lưu ý ra cao tốc vào QL 51 tới ngã tư đèn xanh đỏ nên vào làn giữa nha vì nếu bám làn trái sát con lươn có khi là làn quẹo trái đó.
Bác có thể hướng dẫn cụ thể dùm em được ko ạ? chẳng hạn như mình bắt đầu từ Hầm Thủ Thiêm thì lộ trình như thế nào, chốt giao thông ra sao? hay mình đi theo google map vậy Bác?

Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Chào bạn, cách đây gần một năm mình cũng đã lần đầu tiên chạy một mình SG-VT sau khi vừa nhận được bằng, nên cảm xúc có lẽ cũng giống bạn lúc này. Lúc đó mình cũng mượn xe để đi, nhưng vì rất hào hức nên cứ thế mà lên xe đi chứ không nghĩ ngợi nhiều. Có một số điều mình thấy cần lưu ý là: đoạn đường có thể khiến bạn lo lắng có lẽ là Mai Chí Thọ trước khi rẽ vào cao tốc vì đoạn này có thời điểm rất nhiều xe container chạy, có thể sẽ rất phê nếu là tài mới khi xung quanh bị bao vây bởi các xe tải. Trên cao tốc cố gắng duy trì tốc độ vừa phải, có thể đi lane bên phải để không ảnh hưởng xe khác. Trên QL51, nên để ý đèn tại các ngã tư, chuyển qua lane giữa khi thấy có đèn đỏ. Khi đến địa phận BR,để ý bảng giới hạn tốc độ và chỉ chạy 70-60 cho lane ngoài cùng. Cuối cùng để lái xe tốt, bạn cố gắng.. lái nhiều để có cảm giác xe, tập trung quan sát, chạy tốc độ vừa phải và biết nhường nhịn các xe khác. Nói chung mình thấy đường SG-VT là khá dễ đi vì đường rộng và có dải phân cách nên bạn không có gì phải lo lắng. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, an toàn.
Thanks bác đã share kinh nghiệm này. Nhưng Bác cho em hỏi là tại sao đi trên QL51 thấy đèn đỏ phải vào lane giữa? em cứ thắc mắc vấn đề này :v, thật sự bây giờ em rất háo hức muốn lái 1 em xe đi chơi, nhưng cũng phải dè chừng lại bác ạ, vì kinh tế eo hẹp nên em rất thận trong về việc nướng bánh mì or ghi bb :v. Mốt là em lên đường đây, hy vọng mọi chuyện sẽ diễn ra tốt đẹp :))