Tập Lái
31/8/14
31
20
8
Tình hình là em sắp lấy con Kia K3 để tiện chở vợ bầu bì đi cho tiện và an toàn. Em đăng kí tập lái xe, lần đầu thầy cho em chạy ở đường vắng vắng, lần thứ hai cho em chạy ngoài đường luôn, cảm giác của em là rất sợ và lo va chạm với xe máy, không biết cái này do phẩm chất lái xe của em hay do em mới tập lái ạ, em có cảm giác rất dễ đụng vào xe khác, hay và quẹt, cái xe bự chà bà điều khiển khó khăn, bị mấy xe ô tô khác đằng sau bấm còi inh ỏi do em chạy chậm. Nhờ các thím OS xem xét dùm em có phải đó là chưa quen không ạ, hay do lý do nào khác. Em hỏi luôn là em sắp lấy xe, nếu lúc đó em đi luôn mà chưa có bằng, nếu bị công an thổi, họ có tịch thu xe không vậy, hay chỉ cần đút 1 ít tiền là họ cho qua. Em cảm ơn ạ.

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
Bác yên tâm ai mới tập lái cũng vậy hết bác à nhưng đi nhiều sau này sẽ quen thôi. Còn nếu bác chưa có bằng có lẽ sẽ bị kéo xe về đó còn xxx đó có ăn bánh mì hay ko thì chưa biết hehe

Tập Lái
31/8/14
31
20
8
Ẹc, vậy hả, đợi có bằng lâu quá bác ơi, hic, tới tận đầu tháng 12, giờ vợ đang bầu bì nữa :(( bánh mì là gì hả mấy bác, em gà quá

Tập Lái
10/3/14
11
47
18
Bác quả chịu chơi, mới tập lái chạy được vài vòng mà tậu hẳn con K3 mới toanh. Theo quan điểm của mình thì bác lấy phân nửa số tiền của con K3 đấy làm 1 em Forte cũ chạy cho quen, va quẹt trầy xước cũng đỡ xót, 1,2 năm sau chạy quen sắm hẳn 1 em Mer hay Bi chạy cho sướng, bán lại em Forte cũng chẳng mất giá bao nhiêu. Kinh nghiệm của thằng bạn thân 2 năm trước cũng mới lấy bằng sắm ngay em Fortuner rồi toàn để Gara chẳng dám chạy vì vừa sợ trầy xe, vừa cảm giác sợ xe to chạy chưa quen tông người ta.

• Like
Reactions: Onizukadannasama
Tập Lái
31/8/14
31
20
8
Bác quả chịu chơi, mới tập lái chạy được vài vòng mà tậu hẳn con K3 mới toanh. Theo quan điểm của mình thì bác lấy phân nửa số tiền của con K3 đấy làm 1 em Forte cũ chạy cho quen, va quẹt trầy xước cũng đỡ xót, 1,2 năm sau chạy quen sắm hẳn 1 em Mer hay Bi chạy cho sướng, bán lại em Forte cũng chẳng mất giá bao nhiêu. Kinh nghiệm của thằng bạn thân 2 năm trước cũng mới lấy bằng sắm ngay em Fortuner rồi toàn để Gara chẳng dám chạy vì vừa sợ trầy xe, vừa cảm giác sợ xe to chạy chưa quen tông người ta.
Tình hình là em mua K3 rồi bác ơi, sắp sửa lấy xe. Chỉ sợ lấy về không dám chạy do sợ mấy chú CSG. Không biết không có bằng có bị giam xe không nhỉ, chỉ mong nếu mắc lỗi mấy chú ấy lấy tiền, không giam xe. Hic.

Tập Lái
22/11/13
9
23
3
HCM
Bác quả là chịu chơi & có "máu mặt" thật. Đùa bác tí chứ em cũng dân chập chững lái xe như bác. Như mặt em ít "máu" hơn bác nên phải có bằng rồi mới tính đến chuyện có xe. Em cũng khuyên bác chân thành là hãy đợi có bằng rồi hãy lái con K3 của bác ra đường kẻo không khéo thì vừa mất $, mất thời gian mà lại không được việc của mình. Còn vụ lái xe chưa quen thì bác yên tâm. anh em nào cũng thế cả. bác lái tầm 1 tháng là như Dominic Torentto ngay thôi :)

Hạng C
30/12/13
701
408
93
Hòn Ngọc Viễn Đông
Tình hình là em mua K3 rồi bác ơi, sắp sửa lấy xe. Chỉ sợ lấy về không dám chạy do sợ mấy chú CSG. Không biết không có bằng có bị giam xe không nhỉ, chỉ mong nếu mắc lỗi mấy chú ấy lấy tiền, không giam xe. Hic.

Không có GPLX phạt nặng lắm bác ơi:
- Phạt tiền từ 4tr đến 6tr
- Tạm giữ phương tiện 7 ngày

Nếu bác tập lái cho tốt và tuân thủ Luật GTĐB thì chẳng CA nào thổi bác cả.
Nhưng em khuyên bác nên đi taxi hoặc thuê tạm tài xế vài tháng đến khi có bằng lái để tránh phiền phức nếu lỡ vi phạm hoặc gây tai nạn.

Nếu bác đã vậy thì khuyên bác ra mỗi ngày ra sân vận động Thống Nhất, Q10, thue xe tập lái, có thầy hướng dẫn và phanh phụ, đảm bảo 1 tuần (hoặc chắc ăn 2 tuần) là bác có thể đua trên mọi nẻo đường.

Hạng D
22/7/10
3.026
163
63
Vũng Tàu
kiamotorsvietnam.com.vn
Em là em phản đối việc chưa có bằng mà chạy lụi. Rất nguy hiểm vì mình chưa trang bị đủ kỹ năng, tâm lý để xử lý tình huống. Khi ôm vô lăng là trách nhiệm của bác với xã hội là rất lớn (có thể bác làm nhưng hậu quả người khác lãnh) nên tốt nhất em nghĩ bác nên làm như bác Core i9 chia sẻ.