Hạng D
26/6/11
3.125
2.170
113
Đà Lạt 0918.525.070
Hộp số Pre nó hoạt động như sau
Không Hold
D 1-2-3-4
S 1-2-3
L 1-2
Hold
D 1-2-3 không lên số 4
S cài mặc định số 2
L cài mặc định số 1
THôi bác Cố gắng đi về rồi kiểm tra :D . NHắc bác là khi chạy HOLD số D không nên vượt quá 90 Km/h.
theo em biết thì ấn Hold số D thì xe chỉ chạy số 2-3 thôi, nó bỏ qua số 1 nên xe sẽ không vọt và depa êm ái hơn.
nghe nói Hold + D dùng để khởi hành ở nhưng đoạn đường trơn trượt và tuyết.
bà cả em tập lái bằng Pre em cũng toàn bắt dùng Hold + D

Tập Lái
8/8/15
32
9
8
38
Xe em đã vào hãng thay dầu hộp số chuẩn, thay tuần hoàn hết 8 lít dầu và giờ vào số đã ngọt ngào chuẩn chỉnh như xưa rồi ạ. Rút kinh nguyệt dầu hộp số là cứ phải vào hãng, tuyệt đối không thay ngoài ạ.

Tập Lái
24/2/09
29
4
8
43
Xe em đã vào hãng thay dầu hộp số chuẩn, thay tuần hoàn hết 8 lít dầu và giờ vào số đã ngọt ngào chuẩn chỉnh như xưa rồi ạ. Rút kinh nguyệt dầu hộp số là cứ phải vào hãng, tuyệt đối không thay ngoài ạ.
Bác cho hỏi thay dầu hộp số hãng ở đâu nha, xe em thay ở ngoài không xả hết nhớt cũ nên sang số cũng bị giật, mazda bình dương cũng không thay tuần hoàn hết nhớt cũ mà chỉ mở ốc xả nhớt rồi châm nhớt mới được khoảng 5 lit

Hạng D
17/10/13
1.437
11.401
113
ở sài gòn cũng bị vậy. Thay nhớt hộp số xong xe báo lỗi luôn. chính hãng mazda đó. mở óc xã ra trong hộp số còn lại 3 lít dầu cũ, trộn với dầu mới làm hỏng hộp số

Tập Lái
8/8/15
32
9
8
38
Bác cho hỏi thay dầu hộp số hãng ở đâu nha, xe em thay ở ngoài không xả hết nhớt cũ nên sang số cũng bị giật, mazda bình dương cũng không thay tuần hoàn hết nhớt cũ mà chỉ mở ốc xả nhớt rồi châm nhớt mới được khoảng 5 lit

Em thay ở Mazda Giải Phóng, HN ạ

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
. NHắc bác là khi chạy HOLD số D không nên vượt quá 90 Km/h.
em đang thắc mắc là tại sao chạy hold không vượt quá 90km/h. xe pre của em toàn chơi hold 110km/h. thường thì em hay thử hold bằng cách đang chạy 90 giữ nguyên ga bấm hold lúc đó tua máy vọt lên thêm 1000rpm và tăng tốc lên đến 110 thì thả hold xe tiếp tục tăng lên 120

Bác chạy vậy rất hao xăng nhé, vì nguyên tắc vòng tua càng cao thì càng hao.

EM nghĩ Hold dùng khi xe đã lăn bánh (có trớn) thì bấm Hold để chuyển số từ 1-> 2 mượt hơn mà thôi còn 2->3 thì ko cần Hold. Khi qua 40km/h nên bỏ Hold để tăng tốc bình thường vì chuyển số từ 2>3 và 3->4 khá mượt.
Chỉ có chuyển số từ 1->2 là là chưa mượt (có lẽ đây là đặc điểm chung của dòng xe AT 4 cấp) cho nên dùng Hold để xe chuyển về ngay số 2 mà không cần có bước chuyển số 1->2.
Em nghĩ thế.

Nhừng gì nhà SX đã thiết kế chắc chắn có lý do của nó.
Đa số trường hợp là để D chạy dù có lên dốc cao hay chở nặng, còn S, L chỉ dùng để hãm tốc độ khi xuống dốc cao và dài.

Còn Hold được dùng chủ yếu đi tốc tộ trung bình, trong phố hoặc chở nhẹ nếu muốn xuất phát bằng số D nhấn Hold, nhưng em nghĩ luôn xuất phát số D sau khi xe có trớn thì ấn Hold, đi dốc ko nên ấn Hold vì hộp số không chuyển về số 1 nên dễ bị ép hộp số quá mức gây hở bạc.

Vượt cũng không nên ấn Hold vì em thấy khi đạp ga thốc thì xe tự động về số thấp hơn để giúp xe mạnh hơn để gia tốc nhanh đủ vượt xe đương nhiên vòng tua cao hơn.
:3dcuoi:

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
theo em biết thì ấn Hold số D thì xe chỉ chạy số 2-3 thôi, nó bỏ qua số 1 nên xe sẽ không vọt và depa êm ái hơn.
nghe nói Hold + D dùng để khởi hành ở nhưng đoạn đường trơn trượt và tuyết.
bà cả em tập lái bằng Pre em cũng toàn bắt dùng Hold + D
Em dùng thử D + Hold để đề pa lên dốc thì xe lì và vòng tua cao.===> như vậy chỉ kết hợp D+Hold khi đề pa đường bằng và tải nhẹ

Hạng B2
20/10/15
155
2.972
93
Em dùng thử D + Hold để đề pa lên dốc thì xe lì và vòng tua cao.===> như vậy chỉ kết hợp D+Hold khi đề pa đường bằng và tải nhẹ
Bác jolie phân tích nhiều quá, hold hiểu cho ngắn gọn là nó khoá số lại không cho chuyển số cụ thể là khoá tại số 3, sử dụng trong trưong hợp cần vượt xe khác,
xe premacy hộp số k đủ thông minh như các xe đời mới để thốc ga tự về số được đâu.
nếu bác vượt một lần 2 xe thử không dùng hold và có dùng hold để biết sự lợi hại của nó nhé.

• Like
Reactions: Jolie1999