Hạng B1
14/7/12
89
3.768
83
Đúng rồi, chụp cao su ruột gà rách nên bụi nước thấm vào gây bó phanh. Làm một cái có kinh nghiệm xong em sẽ làm hết 4 phanh và cả hệ thống dẫn. Mua đủ bộ thay luôn cho nó ngon.
Nhớt ko đủ loãng để thấm vào những kẽ nhỏ, bác có thể dùng chai wd40 xịt vào,để 1,2 ngày. ko nên dùng rp7 vì nó có chất gì đó làm nở cao su phốt, kẹt nặng thêm ( em bị 1 lần rồi) sau đó dùng khí nén để thổi ra. Bơm tay nhiều khi ko đủ lực, bác đem ra mấy tiệm làm lốp, nhờ họ phọt cho 1 phát.

• Like
Reactions: viet xuan
Hạng C
Nhớt ko đủ loãng để thấm vào những kẽ nhỏ, bác có thể dùng chai wd40 xịt vào,để 1,2 ngày. ko nên dùng rp7 vì nó có chất gì đó làm nở cao su phốt, kẹt nặng thêm ( em bị 1 lần rồi) sau đó dùng khí nén để thổi ra. Bơm tay nhiều khi ko đủ lực, bác đem ra mấy tiệm làm lốp, nhờ họ phọt cho 1 phát.
Quá nhiều loại và giá cũng khác nhau. Nên xài loại nào ?

Em tự đại tu xe Mitsubishi 26 năm tuổi.

Hỏi tiệm gần nhà không có bán, em có 2 loại này có tác dụng gì không anh ?
Em tự đại tu xe Mitsubishi 26 năm tuổi.
)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
14/7/12
89
3.768
83
Chai Sonax dùng để xịt cho đen lốp còn chai 3M là tẩy sạch dầu mỡ trên đĩa thắng, ko có tác dụng tẩy rỉ sét hay bôi trơn.
Bác có thể dùng dầu thắng sạch nhỏ vào mặt ngoài của piston để 1 thời gian xem sao, ngày xưa khi chưa có những loại chai xịt này, thợ máy dùng dầu thắng để làm mềm những con ốc bị rỉ sét đấy.

• Like
Hạng B1
14/7/12
89
3.768
83
Có 1 mẹo để tháo piston thắng khi ko có những dụng cụ chuyên dụng đó là tháo heo thắng ra khỏi đĩa rồi nhấp nhả phanh thật nhẹ cho piston trồi ra khỏi heo, khi gần sát rồi thì dùng kềm bấm bọc vải xoay kéo piston ra.
Trường hợp xe bác đã tháo 1 bánh rồi thì dùng kềm bấm, bấm ống dầu bên đó lại để tháo bên bánh khác.

• Like