Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Em vừa upgrade firmware ECU/TCM cho chiếc lac cdx 2010 của em vào cuối tuần trước. Sau khi upgrade, em chạy được khoảng 70km, nhiều lần test trên NVL và đường TP. Em và hai người khác đều có cùng cảm nhận như nhau.

1/ Độ vọt: xe vọt hơn đáng kể, hộp số chuyển mượt hơn. Tốc độ vòng tua để chuyển qua số 6 thấp hơn (trước đây phải trên 80km/h mới chịu chuyển). Nhịp chân ga nhạy hơn trước đây, chạy xe cảm giác rất phấn khích.

2/ Tiếng máy vọng vào xe nghe nhỏ hơn đáng kể, đặc biệt là sau khi nhiệt độ nước làm mát ổn định. Khi thốc ga tiếng vọng từ khoang động cơ nghe nhỏ hơn đáng kể so với trước khi upgrade.

3/ Khi dừng đèn đỏ chuyển về N (vẫn mở máy lạnh),máy ít rung và xe ít rần hơn đáng kể

4/ Mức tiêu hao nhiên liệu chưa đo được. Tuy nhiên, khi test trên Nguyễn Văn Linh thì có vẻ khá hơn trước khi upgrade. Để theo dõi tiếp rồi report sau.

Bạn em đi chiếc lac cdx 2010 cũng upgrade hôm nay, nghe feedback cũng rất possitive. Em load firmware ở Chevy SG, thời gian làm 15 phút. Lúc em làm thì miễn phí vì lúc đó em làm chuột bạch :).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: NambinhTTC
Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
mới hỏi chevrolet xong, CRUZE LTZ 2011 xe lắp ráp trong nước đã được update lúc sản xuất rồi, chỉ có CDX 1.8 mới cần update firmware thôi,

Hạng C
12/4/12
635
1.316
93
mới hỏi chevrolet xong, CRUZE LTZ 2011 xe lắp ráp trong nước đã được update lúc sản xuất rồi, chỉ có CDX 1.8 mới cần update firmware thôi,
sao anh ko trả lời mình, bán vội thế

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
cái này mới hả bác, Cruze LTZ 2011 có cần phải update không bác.
Em nghĩ là bác nên đến kiểm tra, máy nó tự đọc code VIN và tự upgrade nếu thấy bản firmware của bác outdate.

Sau khi upgrade em thấy xe chạy mượt hơn chiếc Lac cdx 1.8 đời 2011 của bạn em. Trước đây, xe em không cách nào chạy mượt và vọt bằng chiếc lac cdx 1.8 đời 2011 của bạn em (làm đủ thứ từ reset ECU, thay nhớt 5w30, nhớt hộp số dexVI, thay bobin, thay bugi, vệ sinh TCM...). Sau khi up firmware thì ngược lại.

Thêm 1 điểm cộng nữa là xe chạy rất trớn khi bỏ chân ga. Nếu chạy trong thành phố tầm 40-60km bỏ chân ga không có cảm giác ì máy hay cảm giác máy ghì xe lại. Ngoài ra, trớn xe rất lớn nên chạy rất xa khi bỏ chân ga. Em chưa thử chính xác, khi chạy trên NVL 80km/h bỏ chân ga xe chạy tầm 500-600m (qua khỏi cầu Mã Voi đến ngã tư Trịnh Quang Nghị) mà tốc độ vẫn còn khoảng 50km/h. Vì thế em nghĩ sẽ cải thiện được mức tiêu hao nhiên liệu.

Việc upgrade theo em biết phải thực hiện ở đại lý ủy quyền vì phải dùng máy tính có cài chương trình độc quyền và có account GM. Upgrade EC/TCM nó tương tự như upgrade điện thoại hoặc máy tính bảng nhưng đơn giản và nhanh hơn nhiều. Khi kết nối, nó tự đọc được số VIN và tải chương trình phù hợp cho đời xe nên nếu xe bác firmware là mới nhất rồi thì cũng không sao.

Chi phí: em không biết vì lúc đó thử nghiệm nên miễn phí, em nghĩ tầm 200-300k thôi. Nếu bác kết hợp với bảo dưỡng khác như thay nhớt.... thì có thể họ miễn phí luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/5/14
295
289
63
ở Đông Đô Thành có làm ko ta, xe em đời 2010 chắc chưa up quá.

Hạng B1
11/7/14
92
13
8
37
Cáu này mới hay lâu rồi vậy bác, cách đây mấy tháng thấy cũng cắm máy test lỗi máy em mà không thấy mấy ông kỹ thuật nói gì. :))

Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
xe trước 2010 thì update nha mấy bác, xe cruze về sau láp ráp trong nước đã đươc update rồi