Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Em xin hỏi về ăngten điện ạh !

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
RE: Em xin hỏi về ăngten điện ạh !

Dùng mỡ bò chỉ đi bác ! bỏ vô cái lõi có răng cưa ấy !

Hạng B2
28/12/06
300
1
0
43
ha noi

em thấy vấn đề này xe em cũng max phải, vì đi ở cao tốc mà bật cd lên ăng ten nó cũng kéo lên ôi lúc đó dừng xe lại thấy nó ưỡn ra như chửa vậy, trông mất thẩm mỹ lắm, bác khi nao làm xong post cách làm cho anh em làm với nhé bác!

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Trích đoạn: mingo

Nhờ các bác giúp em: Xe em là Cam 2.2, sử dụng ăngten điện, trước khi lắp màn hình, đầu đọc CD thì cái ăng ten của em chỉ thò lên khi em nghe AM, FM thui chứ nghe CD thì nó không chui lên vì AM FM cùng với băng từ theo đầu riêng. Giờ em lắp đầu Pioneer và màn hình vào, cứ mỗi khi bật thì ăngten nó lại thò lên vì đầu đọc đĩa đó tích hợp cả AM FM rùi.
Các bác cho em hỏi là có cách đấu nối nào để ăngten nó chỉ thò lên khi mình dùng chế độ nghe AM or FM không ạh, còn khi nghe đĩa or thẻ, USB thi ko thò ăngten lên.
Cảm ơn các bác !

Bác mingo: thông thường trong các đầu CD, DVD trên xe đều có 1 ngõ ra điều khiển antenna đầu này chỉ có điện khi CD hay DVD bật qua chế độ Radio. Thường thường là lồi ra 1 cái jack đực "dài và bự" có răng để vặn cáp vô. Như tình trạng bá mô tả em cho là vì 2 chuẩn giữa dây và CD Pioneer không tương thích (vừa) nên các bác thợ nhà ta đấu luôn vào đường power của CD luôn cho nó nhanh và tiện.

Theo em nhớ thì origne xe Cam 2.2 chỉ trang bị radio và cassette. Khi muốn gắn CD hay DVD vô vẫn có thể giữ nguyên để nghe radio bằng cái cũ mà bác. Hồi đó em thêm cái CD lên xe 2.2 thì vẫn dùng cái hộp zin của xe để điều khiển tắ/mở, volume....do đó cái antenna vẫn chạy theo đúng chế độ.

Bác có thể tháo cái CD/DVD ra dòm sau đít nếu các cục lồi ra dài nhất không cắm sợi dây nào vô thì mình chỉ cần mua cái đầu khác về cắt nối rồi xiết vô là xong

Hạng B2
9/3/06
325
1
18
44
Hà Nội

Ui hôm nay em đi cả ngày, giờ mới vào diễn đàn...

Em cảm ơn bác Lơ ạh, đúng là xe em origne là chỉ có Radio và Cassette thui ạh, trước đó em cũng đã lắp thêm cái đầu đĩa Sony và chỉ khi nào nghe FM thì cái antenna mới khởi động. Vừa rồi em tháo cả đầu Radio và đầu đĩa ra vào thay bằng màn hình thò thụt và đầu Pioneer bác ạh. Bác hướng dẫn cụ thể vậy thì em nghĩ em và các bác khác có thể xử lý vụ này được rùi.
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn bác !

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Chắc chắn thợ lắp nhầm đường điện cấp điều khiển amply rồi (REMOTE-AMPLY) nên cứ bật đầu lên là anten thò lên luôn, 100% cái đầu PIONNER đều có đường cấp cho anten riêng và chỉ cấp điện khi bác nghe RADIO thôi

Hạng B1
15/10/07
55
0
0

Em đi Musso cũng gặp truyện tương tự - xe lắp CD cùng FM/AM cứ bật là angtel thò ra rất khó chịu vì angtel dài - đi vào những chỗ giới hạn chiều cao mà quên ko tắt thì rất dễ gẵy - mà đang nghe nhạc phải tắt thì khó chịu, ko biết có cách nào để bật CD mà angtel nó ko thò ra hay thay anhtel điện bằng angtel dán kính đc ko các Bác

Hạng B2
23/2/05
257
16
18

Trích đoạn: nglong

Em đi Musso cũng gặp truyện tương tự - xe lắp CD cùng FM/AM cứ bật là angtel thò ra rất khó chịu vì angtel dài - đi vào những chỗ giới hạn chiều cao mà quên ko tắt thì rất dễ gẵy - mà đang nghe nhạc phải tắt thì khó chịu, ko biết có cách nào để bật CD mà angtel nó ko thò ra hay thay anhtel điện bằng angtel dán kính đc ko các Bác
Có cách nào thay anten điện bằng anten dán kính là hay nhất, không biết có Bác nào làm được chưa.