Hạng D
9/5/06
2.453
343
103
RE: Em xin hỏi về hợp đồng ủy quyền

Trích đoạn: phongluu

......... vv... kg ngại.
:D
Nhưngem nghĩ phải để ý đến quyền thừa kế chứ, giả sử bên A chết không di chúc, hàng thừa kế theo pháp luật có quyền thừa kế chiếc xe đó. Giả sử lúc đó không có giấy bán tay thì em nghĩ bên B tèo chắc [&:]:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em nghĩ bác zaceDX mua xe nhưng muốn lách phần thuế trước bạ 2% nên làm hợp đồng ủy quyền để chủ xe không lật lọng. Em thấy bác Teo_GM nói chính xác, bác zaceDX không có tí quyền sở hữu nào cả, giả sử chủ xe có mệnh hệ nào thì bác chỉ có quyền thay mặt chủ xe giải quyết phần pháp lý thôi (ví dụ như chia thừa kế chẳng hạn). Trong trường hợp này bác mất trắng.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Tốt nhất,bác ZaceDX nên khẩn trương làm các thủ tục chính thức xác nhận quyền sở hữu chiếc xe đã mua,để tránh những điều phiền phức có thể xảy ra sau này..!

Tập Lái
5/10/06
9
0
0

bác songnguyen nói đúng ý em đấy ạ. tuy nhiên ttheo phân tích của các bác em cũng thấy hãi. tuần sau em đi công tác về sẽ làm thủ tục sang tên luôn cho chắc .

à, em muốn hỏi các bác luôn là bây giờ em không muốn gặp lại chủ cũ nữa mà làm sang tên cho vợ em có được không? (bởi vì theo hợp đồng ủy quyền em có quyên sang tên, cho tặng người khác).

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em nghĩ nếu bác bây giờ thay mặt chủ xe bán chiếc xe ấy cho vợ bác thì cũng hơi rắc rối vì khi ra công chứng hai VC bác đồng đứng tên sở hữu. Đến đây thì bác lại dính vào không được. Nếu bác không muốn cho ai khác ngoài vợ bác đứng tên thì bác phải làm giấy cam kết chiếc xe đó là sở hữu riêng của vợ bác, bác không dính dáng vào thì được. Em nghĩ tốt nhất bác hủy giấy ủy quyền và nói chủ xe làm giấy bán cho bác là tiện lợi nhất.

Hạng D
9/5/06
2.453
343
103

Trích đoạn: ZaceDx

.......... em muốn hỏi các bác luôn là bây giờ em không muốn gặp lại chủ cũ nữa mà làm sang tên cho vợ em có được không? (bởi vì theo hợp đồng ủy quyền em có quyên sang tên, cho tặng người khác).
trong 2 điều Bác nêu thì theo em còn tùy thằng công chứng. Thông thường em thấy HĐ ủy quyền dạng "mua-bán" này có thêm nội dung bên B được quyền thay mặt bên A ký tên các văn bản .... Nếu công chứng viên thông cảm chắc không sao. [8|][8|]

Tập Lái
5/10/06
9
0
0

Hợp đồng ủy quyền của em đã viết đúng như thế rồi (điều 2&4). Có công chứng đàng hoàng. Để em cứ thử sang tên cho vợ em xem thế nào, nếu không được, em sẽ gặp lại chủ xe để làm hợp đồng mua bán .

VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Có cái này bác để ý nha, khi ra công chứng nó sẽ yêu cầu có cả vợ chồng bên bán lên ký tên HĐ nếu chủ xe đã lập gia đình, còn chưa có lập thì phải có giấy chứng nhận độc thân khi đó giấy ủy quyền của bác mới có hiệu lực, còn nếu đã có vợ thì giấy UQ của bác chỉ có giá trị 1 nữa của chồng thôi (nếu trong HĐ UQ của bác chỉ có 1 người chồng UQ), còn của vợ thì vẫn phải lên ký tên (tiếp tục rắc rối), bên mua nó không quan trọng về việc vợ chồng,nhưng bên bán thì phải cần

Còn chuyện sang tên cho vợ bác cũng có thể được nếu cả bác và vợ khác địa chỉ thường trú, nếu trùng nó phát hiện ra vợ chồng là thua

Last edited by a moderator:
VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Và bác cũng nên lưu ý thêm việc này http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=535183 do bác otosaigon thông báo

Tập Lái
5/10/06
9
0
0

-Hợp đồng ủy quyền của em có tên cả 2 vợ chồng người bán.

- Tại sao trong hợp đồng đã nêu rõ em được "chuyển nhượng, thế chấp, bảo lãnh, tặng cho chiếc xe nói trên cho bất cứ ai; các điều kiện cụ thể do Bên được ủy quyền toàn quyền quyết định" mà em lại không sang tên cho vợ em được?