Hạng B1
20/4/07
50
44
18
RE: Everest máy dầu bị ra khói đen, cứu em.

em nghĩ bác Percy nói đúng đấy, nếu chạy số 2 tầm 25km/h thì nghe tiếng máy hú to lắm, nhưng lúc đó vòng tua cũng chưa đến 2000rpm nên em nghĩ xe cũng chả sao. Vấn đề là em muốn làm cách âm giữa buồng máy với khoang hành khách cho thật tốt thì đỡ khó chịu về tiếng ồn của máy hơn. Các bác nghĩ xem có đúng không ạ. Em hơi lạc đề tí.

Trích đoạn: civilization

Xe em Everest 4x2 máy dầu bị ra khói đen, vừa mới đi bảo dưỡng 50.000km. Các bác ở gara thay lọc gió, lọc nhớt, lọc diesel, thay dầu máy, có bớt ra khói chạy khoảng vài trăm km nay lại ra nhiều hơn.
Để số mo mà đạp ga thì khói ra nhiều và đen như tàu hỏa ngày xưa, nhìn phát khiếp.
Các bác nào rành về bệnh của xe máy dầu giúp em với.

Bác civilization ah,
Em nói nôm na cho bác hiểu nhá.
Đối với động cơ diesel, khi nhiên liệu trong buồng đốt không cháy không triệt để (cháy không hết) thì sẽ sinh ra khói đen. Cũng như khi bác tăng tốc, đạp ga, lượng nhiên liệu sẽ tăng lên. Trong nhất thời, không thể đốt cháy hết thì cũng ra khói đen.
Theo em thì bác nên yêu cầu hãng Ford kiểm tra lại hệ thống nhiên liệu cho bác.

Trích đoạn: khoa

Xe máy dầu nào mà k ra khói đen hết các bác à , mấy chiếc tải còn có bệnh ra khói trắng nữa , gia đình bên ngoại e chuyên làm xe máy dầu từ trước 75 tới giờ , mấy chiếc Huyndai đời mới chạy dầu cũng bị ra khói đen vấn đề ở đây là khói ít hay nhiều , xe chạy có bốc k ? mức tiêu hao nhiên liệu thế nào ?
vài thiển ý của e !:):D

Bác Khoa ơi!
Ra khói trắng là đem xe đi đại tu được rồi.
Đối với xe tải, ra khói đen còn có thể do nhà xe họ chỉnh lại theo đường đặc tính nhả khói đen, để tăng khả năng chở quá tải lên đó mà. Hao dầu hơn, chạy chậm hơn, nhưng mạnh hơn.
Em giải thích đơn giản vậy bác nhé.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Em chỉ thường thay lọc dầu, còn một loại nữa là lọc gì vậy các bác??? Nó nằm ở đâu vậy ?
Trích đoạn: civilization

Các bác ở gara thay lọc gió, lọc nhớt, lọc diesel, thay dầu máy, có bớt ra khói chạy khoảng vài trăm km nay lại ra nhiều hơn.
Để số mo mà đạp ga thì khói ra nhiều và đen như tàu hỏa ngày xưa, nhìn phát khiếp.
Các bác nào rành về bệnh của xe máy dầu giúp em với.

Hạng B2
17/8/06
187
0
16

Trích đoạn: bakayaro

em nghĩ bác Percy nói đúng đấy, nếu chạy số 2 tầm 25km/h thì nghe tiếng máy hú to lắm, nhưng lúc đó vòng tua cũng chưa đến 2000rpm nên em nghĩ xe cũng chả sao. Vấn đề là em muốn làm cách âm giữa buồng máy với khoang hành khách cho thật tốt thì đỡ khó chịu về tiếng ồn của máy hơn. Các bác nghĩ xem có đúng không ạ. Em hơi lạc đề tí.
Họ đã làm điều đó như thế nào?
Hạ máy và tất cả các chi tiết xuống rồi dán miếng cách âm vào khoang động cơ rồi gắn máy móc vô??
Bác chịu vậy thì OK con gà đen

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác tìm Gara nào am hiểu về máy dầu rồi bảo họ :
1. Chỉnh A văng - Rờ ta heo cho chuẩn.
2. Bóp bớt dầu 1 tí.
Thế là OK ngay bác ạ. Vừa rồi cũng có con Hi Lander AT mà ăn 16L/100km, sau khi avant heo và bóp bớt dầu thì bớt hăn, pô chỉ còn khói xám, ăn còn 11L thôi....!;)

• Like
Reactions: NgocLuu
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Cũng khó mà nói ai "mạnh" hơn ai về máy dầu, nhưng cụ thể thì ở Thị trường Việt Nam ta, các dòng xe máy Dầucủa Ford như Ranger, Everest thậm chí là Transit thì mức độ ổn định lại hơn các dòng xe xăng sang trọng khác nhu Mondeo, Laser bác ạ...:)

Tập Lái
11/4/07
31
0
0
TP Đà Nẵng

Cảm ơn Bác sĩ nhìu nhìu. Sau khi chỉnh xong em sẽ báo cáo kết quả.
@cakhoai: lọc diesel còn gọi là lọc nhiên liệu, máy xăng thì gọi là lọc xăng (em lanh chanh tí:D)

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
Re: RE: Everest máy dầu bị ra khói đen, cứu em.

Con ranger của e mới lấy về thì ko ra khói đen. Chạy 1000 km thì hãng nó bảo vào thay nhớt. Quất luôn loại 10.000 km thì bắt đầu từ đó dở chứng vô số cũng ra khói , đepa cũng khói. Lật lại cái hoá đơn thì thấy nó thay cho mình cái castrol. Bực ko chịu được em chạy mua bình mobil vào mất tiền công thay giờ đỡ hơn nhiều. Đềpa ko ra khói đen nữa. Còn chạy sang số thì chưa thấy đợi nhờ thằng bạn chạy e chạy sau xem sao.