13/7/12
1.268
112
63
Nói đúng ra thì chúng ta (FFC) đã chưa hoàn thành mục tiêu Xây một cây cầu giúp người nghèo-Bởi ta mới đóng góp MỘT NỬA kinh phí để xay dựng cây cầu ở Ấp Bà Nghĩa-Tiền đã huy động từ những người hảo tâm ta để tồn quỹ làm gì,trong khi biết bao người dân vùng sâu vùng xa chưa có cầu để đi.

Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113
Nói đúng ra thì chúng ta (FFC) đã chưa hoàn thành mục tiêu Xây một cây cầu giúp người nghèo-Bởi ta mới đóng góp MỘT NỬA kinh phí để xay dựng cây cầu ở Ấp Bà Nghĩa-Tiền đã huy động từ những người hảo tâm ta để tồn quỹ làm gì,trong khi biết bao người dân vùng sâu vùng xa chưa có cầu để đi.
Em đã đọc cmt của bác Dựng từ khuya hôm qua, em định không giải thích nhưng nếu không nói rõ thì một số thành viên mới lại không hiểu nên bác cho em có đôi lời.

Đầu tiên em xin chân thành cảm ơn ý kiến đóng góp và mang tính xây dựng của bác rất nhiều!
Chương trình từ thiện của FFC đã được đề ra từ đầu năm với tiêu chí là xây dựng 1 cây cầu với kinh phí tầm 80 triệu. Nhưng đến ngày 14/8/2014, bác Người Xây Dựng có mở một thớt "FFC-Nhìn lại một chặng đường-Đôi điều suy ngẫm" khi đó quỹ từ thiện của chúng ta huy động chưa được 40 triệu sau hơn 8 tháng.
Vì kế hoạch đã đề ra mà quỹ thì lại chưa đủ nên em phải hạ mức quyên góp xuống 50 triệu. Sau khi em, bác Tuấn Râu, Thịnhmarine xuống khảo sát và làm việc với chính quyền địa phương xã Tân Chánh, đã thống nhất FFC ủng hộ 50 triệu trên tổng kinh phí là 70 triệu, 20 triệu còn lại địa phương sẽ xuất quỹ.
Đến ngày 27/8/2014, em mở thớt khởi công xây cầu, lúc này phía UBND xã có trao đổi với em là do người dân ấp Bà Nghĩa muốn làm cầu rộng hơn thiết kế ban đầu từ 1,5m lên 2,5m. Phần kinh phí đội lên thì dân sẽ tự đóng góp thêm vì mỗi lần xây mỗi lần khó. Do vậy kinh phí đội lên 100 triệu.

Còn sau đó, để vận động cho đủ 50 triệu cho cây cầu, em đã phải vận động thêm các thành viên của FFC, bạn bè, người thân của em ngoài FFC, một số ae tặng voucher để bán đấu giá,...vv. Từ đó số tiền quỹ mới tăng lên được như bây giờ.
Và trong khoảng thời gian vận động đó thì cây cầu đã được khánh thành vào ngày 11/10/2014. Kế hoạch của chúng ta đã hoàn thành và quỹ từ thiện của FFC còn dư 45,5 triệu.
Em nghĩ, nếu làm tiếp 1 cây cầu nữa thì thời gian cũng đã gần cuối năm, còn chương trình từ thiện ở trại tâm thần trên Đức Trọng đã lên kế hoạch vào ngày 1/1/2015. Với lại, nếu làm nữa thì kinh phí cũng chỉ lại được nửa cây cầu như lần này. Do vậy em quyết định để số tiền quỹ đó vào chương trình xây 2 cây cầu cho năm 2015.

Trên đây là lý do vì sao chúng ta chỉ mới đóng góp một nửa kinh phí để xây dựng cầu.

Kính.

Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113
Cũng có thành viên không đồng tình với ý kiến của em và nói:
"Quyên góp lần nào làm cho hết lần đó. Với lại để quỹ sẽ phát sinh nhiều chuyện không hay".

Em rất tiếp thu ý kiến đó và còn suy nghĩ, sử dụng hết thì lần sau FFC có phát động quyên góp cho chương trình mới mọi người còn đóng góp tiếp, chứ để quỹ tồn mọi người lại ít tham gia hơn.

Nhưng chúng ta dự trù kinh phí cho năm 2015 khoảng tầm 200 triệu cho 2 cây cầu và hàng loạt chương trình từ thiện lớn nhỏ khác đã lên kế hoạch, liệu có huy động được không các bác?

Phương án để thực hiện việc huy động này thì chưa thấy bác nào đóng góp ý kiến cho em nên làm như thế nào đây?

Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113
Hoan hô BĐH

Riêng vụ xây cầu em thấy khu vực miền Trung tội lắm, BĐH thử xem sao à

Em đã làm việc với huyện Ba Tơ - Quảng Ngãi về việc xây cầu dây văng vượt suối. Cầu bắc ngang 2 vách núi chỗ hẹp nhất cũng tầm 100m, kinh phí khoảng 250 triệu/cầu

• Like
Reactions: HC2006
Hạng F
7/4/09
12.427
6.646
113
HCMC
www.flickr.com
Em đã làm việc với huyện Ba Tơ - Quảng Ngãi về việc xây cầu dây văng vượt suối. Cầu bắc ngang 2 vách núi chỗ hẹp nhất cũng tầm 100m, kinh phí khoảng 250 triệu/cầu
250 triệu có vẻ quá tầm của FFC rồi. Chúng ta chỉ có thể kết hợp xây những cây cầu nhỏ tầm dưới 50 triệu thôi.

13/7/12
1.268
112
63
Bác Rồng lạc đề rồi,em chỉ nêu 2 ý rất ngắn gọn,rõ ràng mà bác dài dòng chi vậy.
-Bác nên sửa lại phần Tổng kết từ thiện là:FFC đã góp phần cùng Chính quyền và nhan dan địa phương XD một cây cầu...Chứ không nên nhận hết về FFC vì điều đó không phản ánh đúng sự thật.
-Ý này là suy nghĩ của riêng em:Làm việc thiện thì có nhiêu ta làm nhiêu,có nhiều thì ta làm cầu dài,rộng...còn ít thì làm cầu ngắn,nhỏ...có hơn chăng là huy động sự đóng góp của mọi người mà chỉ chi ra một phần cho cây cầu cụ thể,đã xác định-phần tồn quỹ thì chưa xác định:Cây cầu nào?Ở đâu?Khi nào?
-Em thêm ý này:Qua bài của bác Rồng kế hoạch 200 tr cho 2 cay cầu năm 2015,mà bác Jo thì lượng sức 50 tr thôi-Xem ra BĐH chưa có Hội ý mà là Phân ý rồi đấy.

Hạng D
4/9/13
1.284
1.118
133
Minh thấy FFC Off chai cũng nhiều quán, đây cũng là 1 kênh quan hệ đê quyên góp từ thiện.
Ngoài ra, FFC không biết có được trực tiếp quan hệ Ford Việt Nam để được hỗ trợ và kết hợp thực hiện Chương trình vì cộng đồng của Ford tại VN, kênh này nếu được sẽ bền vững!

HT, HP đã, đang và tiếp tục phát triển quan hệ vơi các Đại lý Ford hy vọng có nhiều hỗ trợ trong 2015.

Chúc FFC ngày càng phát triển vững mạnh!

• Like
Reactions: AnNhiên 1310
Hạng D
4/9/13
1.284
1.118
133
Các thành viên hỗ trợ tìm và vận động cty tài trợ thong qua viec dán logo của họ trong các chuyến Caravan.

• Like
Reactions: Hungtadico