Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Fiat 1.6 không van điều nhiệt ???

Hạng B2
22/6/06
336
1
0
Chủ cũ chiếc Fiat 1.6 của em là một phụ nữ, không biết ả đi làm sao mà nước làm mát rỉ rét vàng khè, cứ như là đổ nước phèn mà chạy í.

Em xúc mấy lần cũng không hết, khi chạy thì không sao nhưng dừng lại thì có lúc bị tràn nước, có lúc nước sôi, có lúc chẳng sao cả [8|]
Một chú thợ khuyên nên tháo cái van điều nhiệt (chú ta gọi là cái lốp-bê, không biết viết vậy có đúng không) ra quăng đi vì , theo chú ta, cái van này chỉ có giá trị ở các nước xứ lạnh, nhiệt độ xuống thấp nên cần nó để giữ nước lại trong máy, nâng nhiệt độ máy lên, còn ở ta xứ nóng, chỉ cần máy nổ 5 phút là nhiệt đã lên đủ yêu cầu . Mà thấy cái van bị rỉ sét nên em cũng đồng ý vứt đi.
Xe không có van điều áp thấy nhiệt độ lên xuống rất nhanh !
Nếu không bật máy lạnh, đứng một chỗ thì kim nhiệt lên rất cao, thế nhưng chạy đi, bật máy lạnh, quạt chạy thì kim đồng hồ nhiệt xuống rất nhanh, gần mức thấp nhất.

Các bác cho hỏi như vậy có nên không ?
Chú thợ bảo hầu hết các xe Nhật đời mới qua tay chú cũng đều được thảo bỏ cái van ấy đi ![8|]

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City
RE: Fiat 1.6 không van điều nhiệt ???

Sao bác đăng 2 bài cùng 1 nội dung ở hai Topic khác nhau, dễ bị xóa lắm.
----------------------------------------------------------------------------------------------

Em xin góp ý thêm là bác nên đem xe vào TT bảo trì của Mê kong, người ta sẽ giải quyết dứt điểm cho bác. Tốn tiền mà yên tâm hơn là cứ chạy xe phải phập phồng lo lắng

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Trích đoạn: tungrose

Sao bác đăng 2 bài cùng 1 nội dung ở hai Topic khác nhau, dễ bị xóa lắm.
----------------------------------------------------------------------------------------------

Sốt ruột quá mà bác [&:]
Em cũng chưa biết với cái nội dung như zị thì nên nằm ở đâu cho đúng
Theo bác thì em nên xóa cái nào đây ?

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Có lẽ ... thôi, kệ nó các bác nhể.
Chắc cũng có nhiều bác không đi Fiat, không vào forum Fiat nhưng cũng bị tương tự như em, cần lời khuyên như em !
Mà em cũng chẳng biết xóa như thế nào nữa
Thôi tùy các bác MOD vậy :)