Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13
Focus cụp đuôi – niềm hy vọng…. không mấy thành công của Ford !

bác khactrung có thể chế thêm miếng nhựa đỏ gắn led lắp thêm vô như vậy thì sẽ thấy đuôi xe đở trống trải hơn nha

Hạng B2
10/5/10
200
0
16
BTH nói:
Chắc mình là ngoại lệ, thich hatch-back: chiếc đầu tiên là Hyundai Getz, bây giờ là Ford Focus. Càng lái đi làm mỗi ngày, càng yêu em Focus hơn!

em cũng giống bác, chỉ thích xe Hatchback, nhưng em chưa đủ tiền chạy Ford Focus nên chạy Kia Morning, tuy vậy khi nào Ford có event gì em đều tới để nhận áo thun về mặc chơi !!!

Hạng B2
10/5/10
200
0
16
Re:Focus cụp đuôi – niềm hy vọng…. không mấy thành công của Ford !

totite nói:
Đọc hết bốn mấy trang nisan, rồi sang đây mười mấy trang, e thấy chủ ý của bác chủ thớt hình như là PR cho bản thân là chính.

Hy vọng còn gặp bác ở các thớt khác nữa

em cũng thấy thế, bác chủ thớt khoe khoang kiến thức về xe là chính ! Cũng khá cao thủ đấy, nhưng bác ấy hơi thiếu một chút pokornost !!! Hehe, cái này tra từ điển SVK-VNM nghĩa là trên google có nghĩa là sự khiêm nhường !!!

Hạng B2
10/5/10
200
0
16

em thich hatchback và MT, mà Focus 5 cửa lại không có MT !

Tập Lái
1/6/10
6
0
0

Cho em hỏi có phải liên doanh ford VN chuẩn bị cho ra focus 2011 ? em đang rình con này ,có bác nào có thông tin bao giờ ford VN cho xuất xưởng ,cho em biết với ạ ,cảm ơn các bác .

Hạng B2
30/3/08
394
0
0

AmyLVS™ nói:
em thich hatchback và MT, mà Focus 5 cửa lại không có MT !
em lại thích sedan và AT, mà Focus 4 cửa không có AT ! :D

Hạng B1
22/4/10
53
5
0
tuanle nói:
tonny1234 nói:
Thì tớ còn lạ gì cái Hatch back này nữa. Ý bác nói là giữa hàng ghế sau và cửa sau có 1 các miếng vách ngăn với hộc để đồ bên dưới bằng vật liệu plastic trên có phủ nỉ chứ gì ? Ý bác nói là cái này cách mùi phải không ?

Thiệt tình thì tớ chưa có dịp thử chở mắm tôm bằng xe Focus bao giờ cả :D nhưng tớ có bị một vài trường hợp bốc mùi trong xe Hatch back khi chở thức ăn rồi ! Cái xe sedan nó đở hơn vì khi xe chạy gió thốc về sau, mùi nó đở xộc vào cabin, hơn nữa giữa cái cốp sau và salon xe chỉ có 1 cái vách ngăn là cái ghế sau và nó tương đối kín. Còn cái Hatch back nó không có chổ thoát, toàn bộ nằm hết trong salon của xe.

Có bác nào dũng cảm đem Focus ra chở mắm tôm một bửa thử nghiệm cho anh em biết không nhỉ !

bác giải thích giùm em thế cái hatchback khi chạy xe gió thốc về đâu?

và cái hatchback cái cốp sau và salon xe không ngăn bằng cái cái ghế sau thì nó ngăn bằng cái gì?

cái hatchback không có chỗ thoát? thế cái sedan nó thoát chỗ nào hả bác?

bác giải thích em thấy hình như trước giờ em đang chạy cái xe gì đó chứ không phải Focus hatchback? xe nào mà chả ngăn với cốp sau bằng cái lưng ghế + 1 cái tấm phủ lên trên?

như em nói ở trên, bác nên ra showroom coi thật kỹ xem nó thế nào, đoán mò làm gì
Bác suy nghĩ thử xem:

Về cái tấm chắn nằm giữa đầu hàng ghế sau nối dài tới cái kính sau: ở sedan cái tấm này nhỏ và cố định do vậy a) diện tích bốc mùi ít hơn, b) Do cố định nên các cái joang làm kín sẽ cố định và chắc chắn là kín hơn. Ở Hatch back cái tấm này không cố định, diện tích lớn hơn (khi cần có thể mở ra lấy đồ nhậu trên xe như bác gì nói đó) vậy thì chắc chắn: a) diện tích bốc mùi lớn hơn b) vì tấm này không cố định mà mở được nên các đệm joang làm kín sẽ không có hoặc không thể kín hết được như ở xe sedan.

Vế cái ghế sau: xe sedan đa phần có ghế sau không gập được hoặc chỉ gập 1 phần do vậy điều kiện để làm kín hơi giữa ghế sau và cốp hành lý sau tốt hơn. Ở xe Hatch back, ghế sau có thiết kế để gập được nên chắc chắn điều kiện làm kín hơi không bằng.

Về thông gió: khoang hành lý xe sedan nằm bên ngoài nên phần nào mùi sẽ bốc ra ngoài vì gió đẩy ra ngoài, còn xe Hatch back thì phần khoang này nằm hết trong cabin xe cho nên khi bốc mùi nó lẩn quẩn trong xe nhiều hơn không có phần để thoát ra ngoài như xe sedan.

Tui nói về cấu trúc xe Hatch back và sedan có sai không ? do vậy tui nghĩ trước khi tui ra salon kiểm tra xem xe Hatch back thế nào, thì bác thử bỏ cục mắm tôm trong cốp sau xe Hatch back của bác rồi đem cục mắm tôm đó sang 1 cái xe sedan khác như Altis chẳng hạn rồi so sánh xem xe nào bốc mùi hơn nhé :D

tonny1234 nói:
Thì tớ còn lạ gì cái Hatch back này nữa. Ý bác nói là giữa hàng ghế sau và cửa sau có 1 các miếng vách ngăn với hộc để đồ bên dưới bằng vật liệu plastic trên có phủ nỉ chứ gì ? Ý bác nói là cái này cách mùi phải không ?

Thiệt tình thì tớ chưa có dịp thử chở mắm tôm bằng xe Focus bao giờ cả :D nhưng tớ có bị một vài trường hợp bốc mùi trong xe Hatch back khi chở thức ăn rồi ! Cái xe sedan nó đở hơn vì khi xe chạy gió thốc về sau, mùi nó đở xộc vào cabin, hơn nữa giữa cái cốp sau và salon xe chỉ có 1 cái vách ngăn là cái ghế sau và nó tương đối kín. Còn cái Hatch back nó không có chổ thoát, toàn bộ nằm hết trong salon của xe.

Có bác nào dũng cảm đem Focus ra chở mắm tôm một bửa thử nghiệm cho anh em biết không nhỉ !

Em chả biết nó ngăn hay không dưng mà em chạy từ quê vào chở 8 trái mít chưa chín(chín khoảng 90%) Vào Nha trang nghỉ 1 ngày ăn chơi.Sau đó tiến vào Sài gòn ngày hôm sau.Trên xe mùi mít thơm nồng nàn.
Em hồi mua xe đã đặt cọc con Vios bên Toy LTK rồi.Sau đó chịu mất 200 USD để bỏ cọc và lấy em Focus 1..8AT này.Em là tay lái lụa chính vì gấu và 2 F1 còn nhỏ.Chạy từ SG-PY thấy không mệt,mấy hôm sau chạy vào lại cũng thấy bình thường.Em đang yêu em vợ 2 này lắm.Nhưng có điều kiện và 2F1 lớn lên chút thì em sẽ đổi 7 chỗ để thuận tiện hơn,

Tập Lái
27/5/10
3
0
1
Buồn cười với mấy bác thật, mua xe tính chuỵện xem để mắm tôm ở đâu cho khỏi mùi.
Em đang đi Ford 5 cửa đây này. Nếu bác nào thực sự cầm lái thì sẽ không lên đây tranh luận vài ba cai lẻ tẻ của Focus 5 cửa. Ai đã cầm lái Focus 5 cửa mà có điểm gì chê em sẵn sàng hầu chuyện các bác.

Dáng Focus 5 cửa là thông dụng nhất châu âu. Ở việt nam tương lai cũng sẽ như vậy thôi , vấn đề là thời gian.

Lần đầu tiên kể từ khi Honda Civic được giới thiệu ra thị trường doanh số bán của Civic ít hơn Focus trong tháng 5 / 2010.

Cứ nhìn thị phần và doanh số đấy chính là câu trả lời từ Market.