Hạng B1
14/2/18
86
51
18
40
Theo điều 328, Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về đặt cọc như sau:

“1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”
Nếu căn cứ theo luật thì bác vẫn có thể theo vụ kiện này được, nhưng phải đợi.. . .Hết tháng 4.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
2/8/13
1.219
858
113
Xe khan hiếm hay sao mà vất vã quá vậy bác , lại mua giá chát nữa , những 762tr

• Like
Reactions: solopidi
Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Vâng bác. Có nhu cầu mua xe từ năm ngoái. Mà khổ cái tiền bạc nó chưa được trôi chảy. Giờ có tiền thì mua xe vật vã luôn.
Có thể em mua Bt50 vì xe này không hiếm như mấy hãng khác. Hoặc là e chờ đến nghị định 161 được sửa đổi hoặc các hãng có thể lách được thì mua giá tốt hơn. Em tiếc vì điều kiện năm 2017 không tốt để em mua xe không cũng khoẻ hơn rồi.

• Like
Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Em vừa cọc Triton Athlete ngày mai lấy luôn vì có sẵn ở nhà máy rồi. Không biết Đông Nam Bộ có chiếc nào chưa chứ em là em chưa thấy ngoài đường. Mai xe về em sẽ Show cho các coi. Her Her...

• Like
Reactions: solopidi and Linh74
Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Em cũng làm ở Ford Cao Thắng nè Bác. Cho em gửi lời xin lỗi đến bác nhe. Không biết có sự nhầm lẫn gì ở đây không mà có sự việc đáng tiếc này. Vì em k có trực tiếp làm việc với Bác. Nhưng dù có lý do gì thì Em cũng thành thật xin lỗi bác.
Mai e lên rút cọc. Bác làm sale bên đó vậy có thanh toán toán chuyển cọc trong ngày không bác. Vì em làm cty hôm nay mới mang về đóng giấu.

• Like
Hạng B2
25/4/10
198
91
28
Chào bác , đáng tiếc đây là hđ mua bán. Không phải hđ đặt cọc. Trên điều khoản họ chỉ bồi thường khi hdmb k đc hiệu lực mà thôi. Trên hđ này k ràng buộc về tiền cọc. Bác chỉ kiện được khi đã thanh toán hết cho họ thôi. Đó là ý kiến cá nhân của em. Bác nên hỏi thêm chỗ a Bình nhờ luật sư xem quá. Do bác k có hđ đặt cọc nên giờ nó k có hiệu lực với khoản cọc rồi.
Hợp đồng mua bán nhưng có điều khoản đặt cọc 50 tr dd là có quyền đòi phạt cọc rồi bác

• Like
Reactions: Linh74