Hạng D
16/11/09
1.978
587
113
Ford Everest 2014 bật đèn là 1 loa cửa kêu rè rẹt, do đâu?
*Ảnh minh họa

Các bác tư vấn em đây là bệnh gì, nơi nào chữa ngon ạ:
- Xe Ford Everest 2014 (Limited, bánh treo);
- KM đi: 4,8 vạn (48.800km);
- Hiện tượng: Bật công tắc đèn, thì loa cửa phụ hàng ghế sau kêu rẹt rè rè rẹt... suốt (không ngừng); tắt đèn thì ngừng kêu. Tiếng kêu như tiếng loa "sôi" vậy.
Tư vấn giùm em đó là bệnh gì, nơi nào sửa tốt ạ?
Thank you!

P/S: Tới 14/8 thì: đi quanh phường, loa kêu lẹt xẹt/sôi loa - dù không bật đèn.
Khi giảm ga/đứng yên thì thấy tiếng kêu nhỏ. Đi lại thì cảm thấy tiếng to hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.738
113
Pháp
1 - loa đó bạn gắn thêm hay loa của xe
2 - hiện tượng xãy ra khi để máy (radio,CD ...) hay là máy vẩn tắt, hay ngược lại
3 - Máy CD/Radio là của xe hay bạn chế độ thêm
4 - Đèn bạn có chế độ thêm bớt gì không ?

Hạng D
16/11/09
1.978
587
113
1 - loa đó bạn gắn thêm hay loa của xe
2 - hiện tượng xãy ra khi để máy (radio,CD ...) hay là máy vẩn tắt, hay ngược lại
3 - Máy CD/Radio là của xe hay bạn chế độ thêm
4 - Đèn bạn có chế độ thêm bớt gì không ?
Xe của tôi nguyên bản, chỉ lắp thêm camera lùi/de + lấy nguồn đèn báo lùi/de + nối dây điện chạy thẳng lên màn hình gương (tức là chưa động đến tab-lô). Loa bị kêu gắn nguyên bản ở cửa phụ, hàng ghế sau.

Hôm nay đi quanh phường, loa kêu lẹt xẹt/sôi loa - dù không bật đèn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.738
113
Pháp
Xe của tôi nguyên bản, chỉ lắp thêm camera lùi/de + lấy nguồn đèn báo lùi/de + nối dây điện chạy thẳng lên màn hình gương (tức là chưa động đến tab-lô). Loa bị kêu gắn nguyên bản ở cửa phụ, hàng ghế sau.

Hôm nay đi quanh phường, loa kêu lẹt xẹt/sôi loa - dù không bật đèn.
Vậy bạn có bật máy màng hình của bạn khi chạy hay tắt nó . (hay là nó luôn mở)
Theo tôi hiểu thì bạn gắn camera và thêm vào hệ thống mành hình trung tâm của bạn ?

Hạng D
16/11/09
1.978
587
113
Theo tôi hiểu thì bạn gắn camera và thêm vào hệ thống mành hình trung tâm của bạn ?
Bác hiểu chưa đúng rồi. Xe tôi nguyên bản - không có màn hình trung tâm, bác ạ. Tôi nối camera de tới màn hình gương - không động đến hệ thống điện và để được bảo hành đầy đủ.
Ổ CD/Radio tắt mà có tiếng kêu lẹt xẹt/sôi loa nên mới hỏi các bác.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.738
113
Pháp
Bác hiểu chưa đúng rồi. Xe tôi nguyên bản - không có màn hình trung tâm, bác ạ. Tôi nối camera de tới màn hình gương - không động đến hệ thống điện và để được bảo hành đầy đủ.
Không biết phải là nhiểu (parasite) từ bougie không ? bạn thử đề máy nổ và để công tắc, nếu như máy nổ mà bị thì có bộ chống nhiểu (cần test). Còn để công tắc không đề máy mà vẩn có tiếng, cái nầy nặng hơn
Trường hợp có chạm dây đâu đó (cái nầy kiểm tra nếu có thể)
Có thể bạn thử gở 1 đường dây nối cam (để xem thử) ...
Bạn có thể chụp hình màng hình gương của bạn chứ ... Thân !

Hạng D
11/8/21
3.215
3.273
113
20
Em xài màn hình gương cho Cam hành trình. Nguồn lấy từ tẩu sạc, tẩu thuốc lá của xe.
Cam, cảm biến lùi, màn hình de, là của xe chính hãng. Xài Radio nghe tin giao thông. Mà có 1 thời gian, đi từ> 80 km/g là âm thanh tự động tăng, nghe lớn tiếng Radio hơn. Giảm dưới 80, thì âm lượng tự giảm. Hài thật...hihi.
Xài thời gian màn hình cam tắt ngúm khi cài số de. Sửa 2 lần. Bảo hành thay nguyên cụm radio màn hình de khác.

• Like
Reactions: NgocLuu
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Mình nhớ không nhầm thì hệ thống đèn của xe là hệ thống halogen. Loại này rất ổn định và không bị nhiễu sóng. Tuy nhiên bác nên nhớ là xe bác đã gắn camera lùi. Cái này mới ảnh hưởng nè. Khi bác chạy, sẽ có tín hiệu sóng chuyển từ màn hình gương về cái bóng đèn lùi của bác, để nó xem có tín hiệu từ đó hay không. Và em nghĩ đây là nguyên nhân tại sao bác bật đèn lại rè nè.
Bác bật đèn thì đèn biển số sẽ sáng, đèn biển số và đèn lùi rất dễ bị chạm do nó cùng ở 1 cục sam sau của xe, bác cho thợ gắn camera kiểm tra lại xem lúc đấu nối có làm hở,chạm chập ở đâu không. Nếu có thì xử lý lại.
Thực ra thì xe đã đụng chạm vào hệ thống điện không thể nào gọi là nguyên bản được cả. Bác cứ để ý nhé, khi mà bác có 1 cái loa đang hoạt động mà có điện thoại gọi tới điện thoại của bác, cái loa đó sẽ kêu rẹt...rẹt do bị nhiễu sóng. Hệ thống loa của bác trên xe oto cũng vậy thôi.
Chúc bác mau tìm ra bệnh!

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
16/11/09
1.978
587
113
Vậy chắc phải mang ra Ga-ra check vậy. Ford có những trục trặc mới chăng?

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Em xài màn hình gương cho Cam hành trình. Nguồn lấy từ tẩu sạc, tẩu thuốc lá của xe.
Cam, cảm biến lùi, màn hình de, là của xe chính hãng. Xài Radio nghe tin giao thông. Mà có 1 thời gian, đi từ> 80 km/g là âm thanh tự động tăng, nghe lớn tiếng Radio hơn. Giảm dưới 80, thì âm lượng tự giảm. Hài thật...hihi.
Xài thời gian màn hình cam tắt ngúm khi cài số de. Sửa 2 lần. Bảo hành thay nguyên cụm radio màn hình de khác.
hehe, cái này không phải là hài đâu bác, có một số hãng xe họ thiết kế ngưỡng tốc độ để tăng âm lượng để hành khách không phải nghe cái tiếng lốp xe khó chịu. Dưới ngưỡng đó lại giảm volume. Cái này cài đặt cũng dễ, chỉ cần lập trình theo đồng hồ công tơ mét là được, hồi trước thì phải thêm 1 bảng mạch với 1 vi xử lý. Bây giờ nhét hết vào 1 cái ECU là xong.