min confirmed
Hạng B2
8/7/04
147
32
28
Ha Noi
Bác tự kiểm chứng trên những chiếc ford cũ nhé, kể cả mondeo, escape ... khi đã cũ thì hao xăng kinh khủng, không như ban đầu, còn hộp số cũng vậy, lỗi hộp số cũng góp phần quan trọng làm gây ra bệnh hai xăng. Trên xe rẻ tiền không thể đầu tư vật liệu cao cấp cho thân máy như trên siêu xe được, nhưng để có công suất cao hơn nên họ tăng tỷ số nén (không tính turbo) điều này làm cho động cơ mau xuống cấp. Ở Mỹ họ chỉ dùng xe từ 3_5 năm là tối đa nên khiing ảnh hưởng, còn ở ta cần sử dụng lâu hơn. Nếu bác xác định mua xe dùng năm năm rồi vứt thì ko ảnh hưởng gì hết.
Một điều em cam đoan với bác, trên cùng 1 dung tích, máy nào có công suất thấp hơn sẽ bền hơn cái có công suất cao hơn.

Nhiều bác cứ khen động cơ city, fiesta cùng 1.5 nhưng có công suất cao hơn vios, sunny khá nhiều và cho đó là máy có công nghệ tiên tiến hơn, xịn hơn. Thật sự không phải vậy, nếu soi kỹ sẽ thấy Vios, Sunny sử dụng cam đôi DOHC còn city, fiesta chỉ là cam đơn SOHC. Nên nhớ răngg cam đôi là công nghệ mới phatz triển sau này, còn cam đơn là công nghệ cũ. Một điểm nưa là Vios, Sunny sử dụng van biến thiên toàn thồi gian, vios thì còn có dual vvti.
biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe, Google free đó.
con I ốt của bác mới thêm được van biến thiên trên trục xả chưa nổi 1 năm đâu, các hãng khác nó có từ đời nào rồi. còn phán Fiesta là SOHC thì càng bậy. và DOHC nó cũng có từ đời nào rồi nhé, không phải mới có đâu.

• Like
Reactions: Toietmoi