Tập Lái
29/8/15
6
2
3
38
Em chào các bác, tình hình là rất tình hình em mới cưới con Ford Fiesta Ecoboost cho vợ cả nhưng sau 1000km thay dầu xong xuôi em bắt đầu thấy khó chịu vì cái tật của nó như sau:

Mới mua về em thấy xe lên lên về về số rất ok, tầm quãng đạp chân ga lên 2000 hoặc có khi 1800 vòng là nó đã chuyển số. Được 1 tuần thì có hiện tượng có lần em đạp chân ga lên tới 3000 hoặc 2800 thì nó mới chuyển số, còn nếu chưa đạt 3000 vòng tua thì xe nó gằn máy và không chuyển số, cảm giác xe không thoát và ỳ máy. Có lúc tức mình em dừng lại hẳn và đi tiếp thì nó lại bình thường và chuyển số rất ngọt ngào ở vòng tua 2000. Mang xe vào trong hãng thì họ giải thích loằng ngoằng rằng nó là động cơ tự động nhưng có ly hợp rồi nhiều nguyên nhân do người lái. Em cũng cho kỹ thuật bên ford lên đi thử và rất bực mình khi nó chả bị làm sao khi chuyển số ở 2000, đi 1 lúc em tắt hẳn máy và đi tiếp thì từ lúc đó nó lại bị tình trạng trên. Ông kỹ thuật thì vẫn bảo bình thường vì xe ko báo lỗi gì cả.

Em thì em lái cũng qua nhiều xe, lái từ năm 2010. Nên họ nói chân ga em ko đều thì có lẽ đó ko phải là vấn đề. Họ bảo do em tăng tốc đột ngột nên nó thế nhưng cho họ ngồi lên em đi bình thường nó vẫn bị. Đường em đi thì cũng bằng phẳng ko dốc. Tốc độ đạt chuyển số thì thừa.

Đại loại bên ford nói do chế độ chuyển số của động cơ Ecoboost dùng vi mạch và điều kiện chuyển số phụ thuộc nhiều yếu tố.

Bây giờ đi thì lúc nó bị lúc nó không. Mà lên 3000 vòng thì các bác biết rồi đấy, xe vừa tốn xăng mà máy lại gằn. Cảm giác rất khó chịu. Và đặc biệt nếu lên xe tắt hẳn điều hòa thì xe chuyển số rất ngọt ngào ở 2000 rpm.

Em đã thử reset và relearn hộp số mà vẫn bị.

Bác nào đang sở hữu em nó mà gặp tình trạng trên hoặc có cách khắc phục xin chỉ giáo em, cho em xin ý kiến vợi ạ. Em đã cầu cứu ở rum otofun và cũng có nhiều người bị nhưng chưa có hướng sử lý.

• Like
Reactions: mt20us
Hạng B2
14/1/15
471
2.993
93
Vô ích thôi bác ạ, sống chung với nó được thì giữ, ko được thì bán đi, chỉ có cách thế thôi bác

Hạng B2
22/12/06
264
153
43
Thay bình khác đi bác. Kiểm tra dòng sạc lúc tắt/mở điều hòa là bao nhiêu volt? Bác chịu khó search là tìm được giải pháp thôi. Bình accqy khỏe sẽ giải quyết được vấn đề của bác. Xe bà cả em đời 2014, chuyển số ở vòng tua 2000rpm, tại tốc độ 10,20,30,40,50,60 nếu muốn.[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ngtatliem
Tập Lái
29/8/15
6
2
3
38
Thay bình khác đi bác. Kiểm tra dòng sạc lúc tắt/mở điều hòa là bao nhiêu volt? Bác chịu khó search là tìm được giải pháp thôi. Bình accqy khỏe sẽ giải quyết được vấn đề của bác. Xe bà cả em đời 2014, chuyển số ở vòng tua 2000rpm, tại tốc độ 10,20,30,40,50,60 nếu muốn.
[/QUOTE]

Xe em mới mua được chưa đầy 1 tháng bác ạ. Chẳng lẽ accu lại lỗi.

Hạng B2
22/12/06
264
153
43
Nhiều bình Acqqy Đồng Nai trên fiesta dòng không ổn định, nhiều xe fiesta gặp vấn đề này. Ngay từ lúc mua xe em đã biết hộp số ly hợp kép trên Fiesta cần bình khoẻ. Em tính đi vài tháng rồi gắn bình 65A mà lại thấy tiếc bình theo xe. Rất nhiều xe thay bình khác là chạy mướt ngay thôi.

Tập Lái
29/8/15
6
2
3
38
Nhiều bình Acqqy Đồng Nai trên fiesta dòng không ổn định, nhiều xe fiesta gặp vấn đề này. Ngay từ lúc mua xe em đã biết hộp số ly hợp kép trên Fiesta cần bình khoẻ. Em tính đi vài tháng rồi gắn bình 65A mà lại thấy tiếc bình theo xe. Rất nhiều xe thay bình khác là chạy mướt ngay thôi.
Cảm ơn bác em sẽ thử và báo kết quả sau ạ.

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Bây giờ em mới để ý, bình Acquy theo xe là hiệu Đồng Nai hở các bác? Chết em đang đi Focus chắc phải xuống nhà check xem nó hiệu gì.