Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Các bác cho em hỏi làm sao để sạc bình a?
Em tưởng mình cứ nổ máy lên chạy là sẽ tự động sạc :D Hay là phải sạc cách khác nữa? Xe em đậu vô nhà xong là em lock cửa lại luôn cho đèn tắt hết --> em nghĩ ý đỡ tốn điện là cái này?

Hạng B2
26/6/13
163
203
43
Em cũng bị hết bình một lần do một tuần không chạy nhưng hay mở cửa ra vào để thử camera hành trình. Thật ra nếu không chạy, trong xe vẫn phải tốn điện để nuôi máy tính, với lại cái binh nhỏ xíu nên hết bình là bình thường.

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
buidoi3003 nói:
Các bác cho em hỏi làm sao để sạc bình a?
Em tưởng mình cứ nổ máy lên chạy là sẽ tự động sạc :D Hay là phải sạc cách khác nữa? Xe em đậu vô nhà xong là em lock cửa lại luôn cho đèn tắt hết --> em nghĩ ý đỡ tốn điện là cái này?
mua bộ sạc bình ắc quy thôi bác,tháo cọc bình ra rồi sạc thôi,đơn giản mà

Hạng B1
5/8/13
55
9
8
Xe em 5 doors thường để 2 có khi 3 tuần vẫn đề bình thường
Em có gặp trường hợp khi ra khỏi xe bấm lock, kính hậu đã gập nhưng khi tắt điện trong phòng quay lại nhìn em nó 1 cái trước khi vào với bà cả thì phát hiện góc kính gần cửa sau có một ánh sánh nhỏ, tưởng ánh điện bên ngoài chiếu vào, em lại gần nhìn vào thì phát hiện ánh sánh từ trong cốp hắt ra. em mở cốp và đóng lại nghe "phập" nhưng ánh sáng vẫn còn, em tiếp tục làm lại một lần nữa ở vị trí cao hơn một tí thì ánh sáng tắt. em lặp lại khoảng 3 lần như thế và không thấy ánh sáng nữa. bây giờ mỗi lần để xe lâu em phải kiểm tra trước khi trùm bạt phủ.

KT2 confirmed
Tập Lái
15/12/10
44
10
8
bác kiểm tra lại bình đi, xe Ford xài binh Acqui Pinaco nên dễ hư lắm, luc trc xe em mới mua dc 2 tuần là phải thay bình rồi

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
Aphamvn nói:
em nghĩ tới nghĩ lui thì chỉ đang nghi vấn là cái DVD gắn thêm có thể là thủ phạm thôi. Để mai đem vô hãng coi sao.
Em đoán là cái DVD của bác nó "drain" điện trong bình lúc xe tắt máy hơn mức cần thiết và nó không về được trạng thái standby, bác cứ tháo nó ra thử 1 tuần là biết ngay ấy mà :)

Hạng B2
3/5/13
381
283
63
ga_con_tap_lai nói:
Aphamvn nói:
em nghĩ tới nghĩ lui thì chỉ đang nghi vấn là cái DVD gắn thêm có thể là thủ phạm thôi. Để mai đem vô hãng coi sao.
Em đoán là cái DVD của bác nó "drain" điện trong bình lúc xe tắt máy hơn mức cần thiết và nó không về được trạng thái standby, bác cứ tháo nó ra thử 1 tuần là biết ngay ấy mà :)

Đúng như em đoán, tình hình là do cái DVD. Mất một ngày trời tìm tới tìm lui mới phát hiện ra là hồi lúc gắn vào, thợ đấu nhầm dây ground 12V nên lúc nào cái DVD cũng ngốn điện bình, thay vì bình thường khi bấm nút OFF thì nó chỉ cần 1 nguồn rất nhỏ để nuôi memory. Vậy nên ngay cả khi rút chìa, khóa xe thì chỉ số rò điện vẫn là 0.9mA

Đấu lại dây này thì chỉ số rò điện xuống lại còn 0.2mA => có vẻ ổn. Để theo dõi thêm xem sao.

Bác nào gắn thêm DVD để ý mấy vụ này, kẻo lại bị giống em.

Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Mình mua bộ sạc bình ở khu Ký Con hả các bác? Mà bộ sạc đó có đồng hồ đo hay gì để biết bình còn bao nhiêu mà sạc không các bác :D