Hạng B2
3/5/13
381
283
63
Dear Các bác,

Xe em để khoảng một tuần không nổ máy là hết bình điện luôn, phải câu nhờ bình mới nổ máy lại được.Lần đầu em còn tưởng do mình rời xe mà không tắt hết điện hoặc cửa đóng không kín, nhưng 2 lần gần đây em có thể khẳng định không phải như vậy vì chính tay em luôn là người kiểm tra lại hết trước khi khóa cửa xe.

Các bác góp ý giúp em những lỗi có thể xảy ra trong tình huống này nhé. Xe em mới mua có 3 tháng, chạy có 5,000 km à, không lẽ bình điện đã đến lúc hỏng??? Em định mai đem vào hãng kiểm tra lại, nhưng nhờ các bác giúp thêm thông tin để tránh bị ăn bánh vẽ của mấy ông thợ. Cám ơn các bác.

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
Xe em không gặp tình trạng này, lần trước xe em để cũng gần 9 ngày không chạy do em đi công tác xa mà bà xã em chưa có bằng lái nên chưa dám giao xe, lúc đi về em leo lên xe thì thấy bình thường. Bác kiểm tra lại cái bình xem, xe bác 1.6 hả?
Nếu để xe yên gần 30 ngày mới cần ngắt bình chứ 7 ngày em nghĩ không bị vấn đề gì, chắc cái bình có vấn đề thôi.

Hạng F
14/3/13
5.958
140.570
113
Phong Lăng Độ
Làm gì có chuyện để 7 ngày hết bình bác . Mới mua thì còn bảo hành bác vào hãng lại đi cho nó kiểm tra

Hạng C
20/7/08
550
139
43
bác chủ xem xe bác có gắng thêm thiết bị nào không? Lúc trước, xe em gắng HUB cũng bị hết bình đó.

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Bác vào hãng có cái máy check bình ac-quy cắm vào test phát là ra bệnh àh (nếu có)
Còn kinh nghiệm để xe trong nhà của em là lock cửa sẽ tiết kiệm được gần 40% năng lượng bình ăc-quy so với không lock cửa!

Hạng D
11/3/11
1.608
116
63
TP.HCM
Bảo hành thôi, xe mới mua nhưng lưu kho lâu thì bình tèo là bình thường. Bình gắn từ lúc ráp xe chứ có phải bác mua ngta mới gắn bình đâu.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
Em nghe CD theo xe thấy đại ý thế này : "Bình ắc quy là thiết bị làm việc nhiều nhất trên xe, ngay cả khi xe không được sử dụng bình ắc quy vẫn tự tiêu hao và hết dần năng lượng, do vậy phải thường xuyên kiểm tra chăm sóc và sạc điện cho bình ắc quy ... " .

Em nghĩ bác nên vào hãng kiểm tra xem có được bảo hành thay bình mới không, để tránh hỏng nhanh bình ắc quy các bác nên tránh việc bấm nút mở toàn bộ cửa hay đóng toàn bộ khi xe tắt máy nhé, chỉnh ghế nữa, mấy trò đó hại bình và làm giảm thọ bình ghê lắm ...

con focus được cái bình ắc quy là nội địa hóa thì phải ... :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
xe còn BH cứ vào hãng đi bác . xe em 1 tuần 10 ngày ko đụng đến là bthg nhưng ko có hết bình

Hạng B2
3/5/13
381
283
63
Cám ơn các bác, liệu có trường hợp nào là khi mình tắt máy, lock cửa xe nhưng xe vẫn có thiết bị nào đó tiếp tục duy trì nguồn điện làm hao bình không các bác? Nếu có thì thường là những thiết bị nào?

em nghĩ tới nghĩ lui thì chỉ đang nghi vấn là cái DVD gắn thêm có thể là thủ phạm thôi. Để mai đem vô hãng coi sao.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
mrtupt nói:
Bác vào hãng có cái máy check bình ac-quy cắm vào test phát là ra bệnh àh (nếu có)
Còn kinh nghiệm để xe trong nhà của em là lock cửa sẽ tiết kiệm được gần 40% năng lượng bình ăc-quy so với không lock cửa!
Bác cho e hỏi kỹ chút : tại sao lock cửa sẽ tiết kiệm điện hơn ạ? và ở xe nào cũng vậy hay sao?

@bác chủ: xe e để đôi khi hơn 2 tuần ko hề nổ máy hay sạc gì mà lên đề chạy bình thường, bình đã 2 năm. Hình như bình acquy theo xe chỉ BH 6 tháng hay 1 năm gì đó thôi, nếu xe bác mới mua nên mang đi BH ngay để được chỉnh sửa nơi rò rỉ điện trong hệ thống nếu có hay thay mới bình Acquy nếu bình bị lỗi !