Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Đọc bài của bác thì hình như ko nên mua v2 ô tô mà nên sắm v2 bồ nhí thì đúng hơn =)).
Còn trả lời 3 câu hỏi của bác
1. Focus rất lành, đã được kiểm chứng của các bác đi Focus từ 2007-2008. Chưa có thông tin gì kêu lỗi gì nhiều cả.
2. Bệnh nhiều thì ko có đâu. bệnh vặt thì xe nào cũng có.
3. Tốt nhất bác nên lái thử 1 lần nữa cả 3 xe rồi quyết. Riêng về an toàn, đầm chắc và cảm giác lái thì Focus chắc chắn bóp chết 2 em kia.
Một note nhỏ nữa là Mazda 3 thật ra đồ nội thật kém Altis và Focus, chỉ được cái bóng bẩy thôi, dùng tầm 1 năm sẽ thấy nó ko nó dở hơn Altis và Focus.
Nhà em xài cả Camry(anh trai) và em đi 2 đời Ford rồi, cảm thấy nhiều bác kêu dịch vụ Ford hơi quá. Em đi bảo dưỡng cả ở Toyota và Ford rồi, nói chung là same same. Giá cả đồ em thấy như Toy, dĩ nhiên là so chính hãng. Hàng Toy nhiều phẩm cấp, nếu so hàng Toy fake thì nó rẻ lắm.
Chắc do tính em ko quan tâm mấy cái tiểu tiết, chỉ quan tâm mang xe vào hãng họ làm chuẩn và đầy đủ là ok. Ko quan tâm trà nước, phòng chờ v..v...
Nếu bác quan tâm đến dịch vụ sau bán hàng thì hình như Toy được đánh giá cao nhất. Trường Hải giờ cũng bắt đầu bị kêu vì doanh số tăng trưởng quá nhanh so với đội ngũ đại lý và dịch vụ, nên em dự trong 1-2 năm tới dịch vụ của Trường Hải sẽ là đi xuống nhanh nhất.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: GoFuther
Hạng B1
31/10/16
80
109
33
43
Bác có thể cụ thể cho em tí, vì đây là điều em quan tâm khi chọn focus. Thanks.
về chi phí bảo dưỡng, so với xe Nhật, Hàn, có thể nói bảo dưỡng xe Ford cao hơn hẳn, giá phụ tùng mắc hơn, tiền công cao hơn, Bạn có thể đi một vòng các hãng xe, bạn tham khảo chi phí bảo dưỡng ở các cột mốc 1000km, 5000km, 10000km...., bạn sẽ biết dc giá như thế nào.
Còn về cách chăm sóc sau bán hàng của Ford, bây giờ đỡ rồi, chứ lúc trước rất kém, kĩ thuật viên bố đời. bạn vô các group Fiesta, Focus, Ecosport...sẽ hiểu vấn đề này.
Dù đang chạy Kia Cerato và Mazda 3, nhưng vẫn yêu các xe của Ford ( nhắc lại là chỉ yêu xe của Ford chứ ko yêu các cái khác của Ford). Chúc bạn chọn được xe vừa ý

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
về chi phí bảo dưỡng, so với xe Nhật, Hàn, có thể nói bảo dưỡng xe Ford cao hơn hẳn, giá phụ tùng mắc hơn, tiền công cao hơn, Bạn có thể đi một vòng các hãng xe, bạn tham khảo chi phí bảo dưỡng ở các cột mốc 1000km, 5000km, 10000km...., bạn sẽ biết dc giá như thế nào.
Còn về cách chăm sóc sau bán hàng của Ford, bây giờ đỡ rồi, chứ lúc trước rất kém, kĩ thuật viên bố đời. bạn vô các group Fiesta, Focus, Ecosport...sẽ hiểu vấn đề này.
Dù đang chạy Kia Cerato và Mazda 3, nhưng vẫn yêu các xe của Ford ( nhắc lại là chỉ yêu xe của Ford chứ ko yêu các cái khác của Ford). Chúc bạn chọn được xe vừa ý
Em thấy bác hơi quá. Bảo dưỡng Ford same Toy thôi, bác nên nhớ Ford 10,000km mới phải bảo dưỡng 1 lần, nghĩa là Toy bảo dưỡng 2 lần thì Ford mới chỉ có 1. Vậy 1 lần Ford phải so với 2 lần Toy, em đảm bảo là chỉ same same, ko thể cao đến mức gọi là cao hơn hẳn được :D.

Hạng B1
31/10/16
80
109
33
43
Em thấy bác hơi quá. Bảo dưỡng Ford same Toy thôi, bác nên nhớ Ford 10,000km mới phải bảo dưỡng 1 lần, nghĩa là Toy bảo dưỡng 2 lần thì Ford mới chỉ có 1. Vậy 1 lần Ford phải so với 2 lần Toy, em đảm bảo là chỉ same same, ko thể cao đến mức gọi là cao hơn hẳn được :D.
ngoài bảo dưỡng, còn phụ tùng thay thế khi xe gặp vấn đề. đây là ý kiến chủ quan của mình nên có thể ko giống ý kiến bạn