8/1/13
196
1
0
bullkeo nói:
Quách Bạch Long.07 nói:
ga_con_tap_lai nói:
xehoidautien nói:
Em đang có ý lấy Focus Titan mà thấy lỗi chảy nhớt với bảo hành kém là chán rồi, đành ngậm ngùi qua tìm hiểu Madza 3.
Chảy nhớt là sao bác?!?! Bác nghe giang hồ nào đồn nữa? Em đang đi chiếc Titanium đây bác? Xe em đã chạy được 10.000km rồi bác, bảo trì định kỳ 3 lần rồi và em nó chẳng bị cái gì hết bác??? Xe em vẫn chạy phà phà mà......xe "đi cày" kiếm cơm của em .... Em mới leo lên chiếc Altis 2.0 thử một lần nữa sau khi trải nghiệm Focus 2.0 sedan được đúng 1 năm ==> sự lựa chọn của em là đúng đắn. @Bác chủ: cá nhân em thì ôm Focus 2.0 Tita được gần đúng 1 năm với 10.000km nhưng em cũng không thể cho bác lời khuyên được vì không biết sở thích của bác ==> mướn lái thử tất cả xe bác đưa vào shortlist muốn mua rồi tự bác quyết: Focus / Altis / Civic / Mazda 3 !!!!
tôi không hiểu sao anh cứ phải so đo một thằng là all new và 1 thằng là cuối thời kì sản phẩn chi vậy nhỉ? Sao không so với Civic 2.0 cho nó cân xứng??

Bác nói cũng có lý, nhưng giờ muốn so sánh trong tầm giá với Toy thì lấy con nào để so sánh giờ bác ?
Honda civic 2.0 có giá cũng có kém cạnh gì Ford???

Hạng D
8/2/11
1.915
23
38
Một điều phải khẳng định rằng Toyota bền bỉ mấy bác ạ, tuy nhiên em chỉ không vừa ý cái giá nó thôi. Em xin các cụ đừng chém nhau nữa, xe nào cũng được, có xe đi là hên rồi

8/1/13
196
1
0
dangthu nói:
Một điều phải khẳng định rằng Toyota bền bỉ mấy bác ạ, tuy nhiên em chỉ không vừa ý cái giá nó thôi. Em xin các cụ đừng chém nhau nữa, xe nào cũng được, có xe đi là hên rồi
tôi tham gia OS hơn 2 năm trời và đây là cái còm đầu tiên của anh mà tôi nhiệt liệt đồng ý!!!

Hạng F
5/3/05
8.718
72.400
113
đây
Xe này mới và giá đắt nên ít ai đi, cảm nhận thống kê không chính xác, sedan hạng nhỏ mà giá ~ 1tỉ thì kén khách, giống FF máy dầu đời trước, lúc bán là em đã dự chết yểu, chỉ mấy mẫu rẻ là bán chạy. Nếu lo thì hạ xuống 1 đời, mua 2.0 AT sedan đời trước thì ngon vì máy móc giống đời đầu tiên vô VN, đã hơn chục năm kiểm chứng rồi

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
Quách Bạch Long.07 nói:
ga_con_tap_lai nói:
xehoidautien nói:
Em đang có ý lấy Focus Titan mà thấy lỗi chảy nhớt với bảo hành kém là chán rồi, đành ngậm ngùi qua tìm hiểu Madza 3.
Chảy nhớt là sao bác?!?! Bác nghe giang hồ nào đồn nữa? Em đang đi chiếc Titanium đây bác? Xe em đã chạy được 10.000km rồi bác, bảo trì định kỳ 3 lần rồi và em nó chẳng bị cái gì hết bác??? Xe em vẫn chạy phà phà mà......xe "đi cày" kiếm cơm của em ....

Em mới leo lên chiếc Altis 2.0 thử một lần nữa sau khi trải nghiệm Focus 2.0 sedan được đúng 1 năm ==> sự lựa chọn của em là đúng đắn.

@Bác chủ: cá nhân em thì ôm Focus 2.0 Tita được gần đúng 1 năm với 10.000km nhưng em cũng không thể cho bác lời khuyên được vì không biết sở thích của bác ==> mướn lái thử tất cả xe bác đưa vào shortlist muốn mua rồi tự bác quyết: Focus / Altis / Civic / Mazda 3 !!!!
tôi không hiểu sao anh cứ phải so đo một thằng là all new và 1 thằng là cuối thời kì sản phẩn chi vậy nhỉ? Sao không so với Civic 2.0 cho nó cân xứng??
Anh thật ngộ.......Thế tôi so sánh Focus với con gì của Toy bây giờ nếu không lấy Altis ra? Chẳng nhẽ tôi lại so cái con Focus với con Camry cho nó đúng hơn vì Camry là All-New ?!?!?!
Riêng với Honda Civic 2.0 ngay từ đầu là tôi đã không thích nó ở điểm này rồi nên đem so sánh không đúng lắm: sản phẩm ở VN mới ra mắt tháng 8.2012 nhưng nó là sản phẩm đã demode vì tháng 11.2012 ở Mẽo đã ra bản mới "sửa sai" cho bản cũ mất rồi (chính Honda thừa nhận bản ở Mẽo là bản "sửa sai" cho bản hiện tại khi vòng đời mới được có 1 năm) ==> tôi cũng chẳng biết nên gọi phiên bản Civic ở VN đang ở giai đoạn nào thời kỳ sản phẩm? Cuối cũng không đúng mà đầu cũng chẳng đúng nốt......chờ bản ở bên Mẽo về mới đúng là All-New chứ bản hiện tại sao thế được? ;)

Mỗi người mỗi sở thích thôi anh ơi, tôi thì so sánh dựa theo cái giá bán chứ không so sánh theo cái gọi là "đầu hay cuối" thời kỳ sản phẩm....so sánh một cái xe hiện đang bán 850+ củ với một cái xe đang bán 880+ củ thì có gì bất thường đâu? Ai thích xe gì thì múc xe ấy thôi...

@Chủ thớt: có một điểm mà không đồng ý ở con Focus này thôi là khi ngồi vào xe có cảm giác chật hơn Altis, không biết là do cảm giác hay gì đó chứ cảm thấy Altis rộng hơn......:D bác cứ đăng ký lái thử hết toàn bộ mấy xe cùng phân khúc rồi mua cũng chưa muộn mà? Mua xe tính ra cả tỷ bạc mà không lái thử, dựa theo người khác thì nản lắm bác ơi, cứ đăng ký lái thử 5 em này rồi tính: Altis / Focus / Civic / Mazda3 / K3 !!!! Sau đó "liệu cơm gắp mắm" rồi "múc" thôi :D

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
tuanle nói:
Xe này mới và giá đắt nên ít ai đi, cảm nhận thống kê không chính xác, sedan hạng nhỏ mà giá ~ 1tỉ thì kén khách, giống FF máy dầu đời trước, lúc bán là em đã dự chết yểu, chỉ mấy mẫu rẻ là bán chạy. Nếu lo thì hạ xuống 1 đời, mua 2.0 AT sedan đời trước thì ngon vì máy móc giống đời đầu tiên vô VN, đã hơn chục năm kiểm chứng rồi

... Giá focus 2.0 rẻ hơn hẳn altis 2.0 và civic 2.0 , cả 3 con này ra xe đều chòm chèn 1 tỷ nhá, altis và civic chạy đầy đường đấy thoai, chẳng qua thương hiệu ford chưa lấy đc thiện cảm người tiêu dùng vn nên ít thấy chạy ngoài đường thôi.

Focus 2.0 giá 849 trẹo
Civic 2.0 giá 860 trẹo
Altis 2.0 thường, giá 869
Altis 2.0 RS, giá quá cha người ta 914 trẹo
Mazda3 ko thèm chấp vì máy chỉ có 1.6 và hộp số AT 4 cấp

Last edited by a moderator:
Hạng B1
18/10/13
61
2
0
hôm rồi em test drive Focus Titanium 2.0 bên Bến Thành Ford, chở đủ tải 5 người lên 140kmh, xe đầm chắc, cách âm tốt hơn xe cũ ko thua gì Corolla. Bác nào muốn test đường ngon thì qua BT Ford bảo đảm 140 như chơi tùy vào độ cứng tay lái bác :D

Hạng B1
18/10/13
61
2
0
ga_con_tap_lai nói:
Quách Bạch Long.07 nói:
ga_con_tap_lai nói:
xehoidautien nói:
Chảy nhớt là sao bác?!?! Bác nghe giang hồ nào đồn nữa? Em đang đi chiếc Titanium đây bác? Xe em đã chạy được 10.000km rồi bác, bảo trì định kỳ 3 lần rồi và em nó chẳng bị cái gì hết bác??? Xe em vẫn chạy phà phà mà......xe "đi cày" kiếm cơm của em ....

Em mới leo lên chiếc Altis 2.0 thử một lần nữa sau khi trải nghiệm Focus 2.0 sedan được đúng 1 năm ==> sự lựa chọn của em là đúng đắn.

@Bác chủ: cá nhân em thì ôm Focus 2.0 Tita được gần đúng 1 năm với 10.000km nhưng em cũng không thể cho bác lời khuyên được vì không biết sở thích của bác ==> mướn lái thử tất cả xe bác đưa vào shortlist muốn mua rồi tự bác quyết: Focus / Altis / Civic / Mazda 3 !!!!
Anh thật ngộ.......Thế tôi so sánh Focus với con gì của Toy bây giờ nếu không lấy Altis ra? Chẳng nhẽ tôi lại so cái con Focus với con Camry cho nó đúng hơn vì Camry là All-New ?!?!?!
Riêng với Honda Civic 2.0 ngay từ đầu là tôi đã không thích nó ở điểm này rồi nên đem so sánh không đúng lắm: sản phẩm ở VN mới ra mắt tháng 8.2012 nhưng nó là sản phẩm đã demode vì tháng 11.2012 ở Mẽo đã ra bản mới "sửa sai" cho bản cũ mất rồi (chính Honda thừa nhận bản ở Mẽo là bản "sửa sai" cho bản hiện tại khi vòng đời mới được có 1 năm) ==> tôi cũng chẳng biết nên gọi phiên bản Civic ở VN đang ở giai đoạn nào thời kỳ sản phẩm? Cuối cũng không đúng mà đầu cũng chẳng đúng nốt......chờ bản ở bên Mẽo về mới đúng là All-New chứ bản hiện tại sao thế được? ;)

Mỗi người mỗi sở thích thôi anh ơi, tôi thì so sánh dựa theo cái giá bán chứ không so sánh theo cái gọi là "đầu hay cuối" thời kỳ sản phẩm....so sánh một cái xe hiện đang bán 850+ củ với một cái xe đang bán 880+ củ thì có gì bất thường đâu? Ai thích xe gì thì múc xe ấy thôi...

@Chủ thớt: có một điểm mà không đồng ý ở con Focus này thôi là khi ngồi vào xe có cảm giác chật hơn Altis, không biết là do cảm giác hay gì đó chứ cảm thấy Altis rộng hơn......:D bác cứ đăng ký lái thử hết toàn bộ mấy xe cùng phân khúc rồi mua cũng chưa muộn mà? Mua xe tính ra cả tỷ bạc mà không lái thử, dựa theo người khác thì nản lắm bác ơi, cứ đăng ký lái thử 5 em này rồi tính: Altis / Focus / Civic / Mazda3 / K3 !!!! Sau đó "liệu cơm gắp mắm" rồi "múc" thôi :D
thật ra bây giờ người ta ít so sánh Focus với Altis ngay cả các báo chí, trang mạng chuyên về ô tô cũng vậy.Vì Altis là sản phẩm đã cũ và đang ở cuối chu kỳ của đời nó rồi. Tuy nhiên bác so sánh Focus và Altis thì cũng ko có gì sai, Focus mới thì hơn hẳn Altis ko có cải tiến gì là chuyện dĩ nhiên rồi ko cần bàn cãi. Tuy nhiên sau 1 thời gian chạy xe Focus quay trở lại Altis thì em luôn có cảm giác Altis thân thiện hơn và kiểu dáng thì ko bao giờ lỗi thời, máy móc thì cày thoải mái chứ ko cần chăm chút như Focus.
Tựu chung lại thì Focus là xe nghiêng về đặc tính thể thao còn Altis nghiêng về sự đơn giản dành cho mọi đối tượng sử dụng. Ai có nhu cầu thế nào thì mua thế ấy thôi

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
ta la tum lum nói:
hôm rồi em test drive Focus Titanium 2.0 bên Bến Thành Ford, chở đủ tải 5 người lên 140kmh, xe đầm chắc, cách âm tốt hơn xe cũ ko thua gì Corolla. Bác nào muốn test đường ngon thì qua BT Ford bảo đảm 140 như chơi tùy vào độ cứng tay lái bác :D

Câu này phải viết ngược lại không là người ta cười cho đấy nhá: Cách âm của corolla gần bằng focus 2013 ...
... vì cách âm của focus 2013 phải đem so với camry nhé, corolla đừng chòi vào mâm son ... :D ... em chém vậy liệu có chuẩn chăng ... hớ hớ ...

Hạng D
10/1/08
1.617
7
38
Phan Thiết
Không biết ngon hay ko, mà hôm qua e đi SG-PT, có gặp 1 bác Focus trắng dán sticker vs logo OS chay theo em 1 đoạn rồi qua mặt em biến mât tiêu luôn, địa phân BT em đạp toan trên 100 mà vẫn ko thấy bác ây đâu. Trước e đi Camry chưa bao h dám chạy nhanh vây.

Ah mà bác nào trong hội mình mà em gặp tối qua xin vào đây cho em chào 1 phát ah, xe em ko co logo OS nên chắc tôi qua em đá đèn hoài sợ bác ây khíu chọ hehe