Hạng D
11/5/04
1.183
17
38
47
Vietnam
RE: Formula 1 :: Canadian GP - June 8 2008

BMW-Saubers bác ạh. BMW Petronas giải tán rồi!
Việc BMW giành thắng lợi chặng Montreal vừa qua cũng giống giống như Honda đã gặp may tại Budapest năm 2006 ấy mà. Khi mà những anh hào như Alonso, Raikkonen đã out, còn Schumaker thì lẽo đẽo phía sau rồi tèo ở 2 vòng cuối cùng.
Nên theo em là TOYOTA cứ chờ đi, sẽ đến lúc TOYOTA sẽ giành được chiến thắng chặng đầu tiên.

Hạng B2
20/12/07
223
160
43

Em thích đọc mấy thằng tài trợ đó mà!!!:). Chắc Toyota fải chờ nửa cái Grid bị bỏ cuộc hết thì mới thắng được quá hihi.

Hạng B1
27/11/05
53
2
8

Trích đoạn: kebab

Trích đoạn: sgtrafficjam
Còn chuyện Kimi và Kubica vượt Haml trọng lượt Pitstop la do Mclaren đổ nhiều nhiên liệu cho Haml hơn thế thôi, nói về laptime trong chặn đua đến lúc đó thì Haml vượt xa mọi người khác.
Cái này thí không chính xác bác ạ...flastest lap của chặng đua do Kimi lập tại lap 14 với thành tích 1:17.387, còn thành tích tốt nhất của Lewis lập ở lap 4 là 1:17.506. Cả 2 tay đua cùng pit ở lap 19...;)

Bắt giò bác Kebab phát:
Cái đoạn đỏ đỏ ý bác là hai xe của hai tay đua có lượng xăng như nhau phải không. Theo em thì hai xe cùng pit chẳng qua là lúc đó có SC mà thôi.
Em cũng thích Kimi và Fer như bác, bắt giò bác cho vui thôi, không có ý gì cả. :D

Hạng B2
20/12/07
223
160
43

Bắt giò bác Kebab phát:
Cái đoạn đỏ đỏ ý bác là hai xe của hai tay đua có lượng xăng như nhau phải không. Theo em thì hai xe cùng pit chẳng qua là lúc đó có SC mà thôi.
Em cũng thích Kimi và Fer như bác, bắt giò bác cho vui thôi, không có ý gì cả.
cái chổ đỏ đỏ là em va bác Kebab nói về laptime của Haml và Kimi trong cuộc đua, cái quan trọng là mức độ nặng nhẹ của xe đua khi đầy xăng, cho nên càng về sau xe càng nhẹ chạy càng nhanh, vậy mới thấy, mới ở lap 4 thi haml đả đều đăng chạy trong vòng 1:17:xxx trong khi kimi phải đợi tới lap 14 mới xuống đươc tơi đó ( nhưng em cũng hiểu là Kimi đi sau Kubica nên nếu có thể thì cũng không chạy nhanh hơn được).

...cũng ko phải luôn bác ui...:D...tại bác nói nói "...về laptime trong chặn đua đến lúc đó thì Haml vượt xa mọi người khác..." nên em chỉ cố chỉ ra rằng lúc đó Kimi mới là người nhanh nhất, thứ 3 là Kubica, Lewis chỉ chạy nhanh thứ 2 thôi...:)...

Còn về trọng lượng thì lại khác nữa...lúc đó (lap 17 trở về trước) chưa biết xe nào nhẹ hơn xe nào...dưng, về lý thuyết thì các xe phải nhẹ hơn chính nó tại láp 4 (láp mà Lewis chạy nhanh nhất)...nên chỉ có thể nhận định rằng dù Lewis lúc đó (láp 17) chạy nhanh hơn chính hắn tại lap 4 nhưng không nhanh bằng Kimi...và cũng sẽ không ngoa nếu nhận xét luôn rằng race pace của Ferrari là vượt trội khi bộ lốp đã đạt "độ chín"...:D

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

có người sùng bái Kimi và Fer thế nhỉ... lý sự kiểu gì thì cuối cùng Kimi và Fer vẫn nhất... chắc đang sướng vì vòng đua sau ko có đối thủ đây

...hè...hè...bác nói em sùng bái hay tôn thờ cũng được...:D...em chỉ nói trên những số liệu có sẵn...:)...còn Ferrari làm ăn lởm ở những tình huống nhất định em vẫn chửi như thường...:D

Vui đê bác ơi...:D

Hạng B1
27/11/05
53
2
8

Trích đoạn: kebab

...vâng...nhưng bác ko hiểu ý của cả đoạn văn nên bắt giò có lẽ bắt nhầm hột vịt lộn...;)

Trích đoạn: sgtrafficjam

Bắt giò bác Kebab phát:
Em cũng thích Kimi và Fer như bác, bắt giò bác cho vui thôi, không có ý gì cả.
cái chổ đỏ đỏ là em va bác Kebab nói về laptime của Haml và Kimi trong cuộc đua, cái quan trọng là mức độ nặng nhẹ của xe đua khi đầy xăng, cho nên càng về sau xe càng nhẹ chạy càng nhanh, vậy mới thấy, mới ở lap 4 thi haml đả đều đăng chạy trong vòng 1:17:xxx trong khi kimi phải đợi tới lap 14 mới xuống đươc tơi đó ( nhưng em cũng hiểu là Kimi đi sau Kubica nên nếu có thể thì cũng không chạy nhanh hơn được).

Em hiểu hai bác đang nói gì mà :D, và cả tình hình lúc đó nữa. Kimi khoảng từ vòng 10, sau khi bị Kubica bỏ hơn 6 giây, thì đã có pace nhanh nhất vào thời điểm đó. Và kimi cũng khẳng định khi trả lời phỏng vấn "Once the graining had gone from the tyres, the car was going very well."
Vấn đề là mấy cái chuyện pace nhanh, pace chậm này nó chả liên quan gì đến cái câu bác Kebab "thòng" sau cùng "Cả 2 tay đua cùng pit ở lap 19..." cả. Câu đó chỉ làm người đọc hiểu nhầm là các xe đang nhẹ bằng nhau. Trong thực tế lúc đó các xe vào pit không theo kế hoạch định trước mà chỉ vì có Safety Car ra. Lúc đó xe nào nặng, xe nào nhẹ chả ai biết cả, chỉ có các đội đua biết :D
Ý em là vậy.

...uầy...phức tạp nhể...:D...ý em là lap 14 Kimi lập fastest lap, lap 17 SC ra, lap 19 cả 3 tay chạy đầu cùng pit...cố để chứng mình rằng bác sgtrafficjam nói "...về laptime trong chặn đua đến lúc đó (lúc pit) thì Haml vượt xa mọi người khác..." là không chính xác thui ạ...:D