Hạng D
17/8/09
3.328
29.459
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
Vậy chắc do dơ, làm cảm biến nó đơ :D

Rửa xe, xịt gầm xong vô hãng check đi bác.

Hồi đó mấy thằng kthuat ở Thaco BP nó kêu em cứ để vậy đi đi, bà nội cha nó, liên quan đến thắng mà nó kêu để vậy đi đi! Em hỏi nó: cái này liên quan đến thắng mà ông kêu tui để y vậy đi, định hại tui à? Thế là em để xe đó cho tụi nó xử.
Nếu bác nói vậy, chắc em phải xuống hãng cho nó check lại cái quá, lỡ cho chuyện gì thì nguy? Tại em thấy bjo nó hết hiện lên? Em nghĩ nó im rồi.

• Like
Reactions: Banglangbp01
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
mấy cái socket cắm vào 4 cái sensor ABS nó bị tiếp xúc không tốt đó, từ 4 bánh xe ra nó có 4 cái cáp điện, rồi có socket cắm vào, lâu ngày mấy cái Pin(chân cắm) trong các socket nó bị oxy hóa, nên không dẫn điện tốt, nên nó chập chờn thôi. Bác cứ tháo ra từng socsket rồi làm sạch các pin đó thì hết.
Không có chiếc forte nào để em chụp hình lại cho bác coi các vị trí cắm socket.

Hạng D
17/8/09
3.328
29.459
113
mấy cái socket cắm vào 4 cái sensor ABS nó bị tiếp xúc không tốt đó, từ 4 bánh xe ra nó có 4 cái cáp điện, rồi có socket cắm vào, lâu ngày mấy cái Pin(chân cắm) trong các socket nó bị oxy hóa, nên không dẫn điện tốt, nên nó chập chờn thôi. Bác cứ tháo ra từng socsket rồi làm sạch các pin đó thì hết.
Không có chiếc forte nào để em chụp hình lại cho bác coi các vị trí cắm socket.
Em cám ơn bác, nhưng không biết ở nhà có thể làm được không? hay phải đem xuống hãng để cắm vô máy xem nó có lỗi gì không? Em cũng đnag hoan mang lắm ạ.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
jack cắm E10 của sensor bên tài phía trước, cái này rất dễ oxy hóa, vì nó nằm ở ngoài.

jack cắm CGG55 của sensor bên phụ phía trước, cái này rất dễ oxy hóa, vì nó nằm ở ngoài.

2 jack cắm của 2 sensor bánh sau thì nó nằm bên trong rồi, nên khả năng oxy hóa khó hơn, nhưng cũng nên vệ sinh luôn cho chắc ăn. F19 và F20.

• Like
Reactions: NguyenMobile
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
jack cắm E10 của sensor bên tài phía trước, cái này rất dễ oxy hóa, vì nó nằm ở ngoài.

jack cắm CGG55 của sensor bên phụ phía trước, cái này rất dễ oxy hóa, vì nó nằm ở ngoài.

2 jack cắm của 2 sensor bánh sau thì nó nằm bên trong rồi, nên khả năng oxy hóa khó hơn, nhưng cũng nên vệ sinh luôn cho chắc ăn. F19 và F20.

Hạng D
17/8/09
3.328
29.459
113
Ôi bác @jungle chu đáo quá, em rất cám ơn bác, để chiều nay em coi thử xem sao? Nếu nó không hiện đèn báo lỗi nữa thì thôi, còn nếu nó hiện lên nữa chắc em phải mang vô hãng cho kỹ thuật kiểm tra cho rồi.
Bác cho em hỏi cái, nếu nó đã tắt thì cơ chế nó vẫn hoạt động bình thường hay nó đã bị tèo? còn mấy cái jack cắm em rút ra và gắn lại nó có ảnh hưởng gì không?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Ôi bác @jungle chu đáo quá, em rất cám ơn bác, để chiều nay em coi thử xem sao? Nếu nó không hiện đèn báo lỗi nữa thì thôi, còn nếu nó hiện lên nữa chắc em phải mang vô hãng cho kỹ thuật kiểm tra cho rồi.
Bác cho em hỏi cái, nếu nó đã tắt thì cơ chế nó vẫn hoạt động bình thường hay nó đã bị tèo? còn mấy cái jack cắm em rút ra và gắn lại nó có ảnh hưởng gì không?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Ôi bác @jungle chu đáo quá, em rất cám ơn bác, để chiều nay em coi thử xem sao? Nếu nó không hiện đèn báo lỗi nữa thì thôi, còn nếu nó hiện lên nữa chắc em phải mang vô hãng cho kỹ thuật kiểm tra cho rồi.ưng
Khi chúng ta đề máy xe thì ECU nó kiểm tra tất cả các thiết bị ngoại vi trên xe, nếu có thiết bị nào đó hỏng thì nó sẽ cho thiết bị đó sáng đèn luôn trên đồng hồ, do đó nếu bác thấy trên đồng hồ không hiển thị bất cứ đèn của thiết bị ngoại vi thì coi như tất cả các thiết bị đó đã Pass=OK.
còn việc vệ sinh các jack cắm thì bác phải tắt máy hoàn toàn rồi mới vệ sinh, bác vệ sinh nó trong lúc nổ máy thì nó sẽ sáng đèn ABS, chớ không làm cháy xe đâu mà lo hé.

• Like
Reactions: NguyenMobile
Hạng B2
2/12/14
260
494
93
33
Sẵn có bác jungle đây cho em hỏi ké chút. Em muốn độ cruise control cho Forte 2011 AT thì có đảm bảo an toàn không ạ?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Sẵn có bác jungle đây cho em hỏi ké chút. Em muốn độ cruise control cho Forte 2011 AT thì có đảm bảo an toàn không ạ?
bộ cruise control cho Forte là của hãng Rostra Mỹ sản xuất, em lắp cho vài xe Forte, không thấy các bác ấy càm ràm gì, bác yên tâm đi, hãng này làm đồ tin cậy được.