Thảo Luận Chung Ga ra XE O TRONG NHA PHO

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Ga ra XE O TRONG NHA PHO

Trích đoạn: xdhungviet

nhà hẹp và đường vào khá dốc nên tôi cho đầu vào dễ hơn bác ạ., mà sao bác không xây lại cửa kéo lấn ra ngoài chút?
Nhà em cũng hẹp và dốc lắm bác ạ. Nhà em từ đường vào đến phòng khách dốc gần 20%, không biết có dốc bằng nhà bác không. Cửa kéo được xây ngay từ đầu rồi bác ạ, không lấn và không sửa được nũa đâu.

À, bác cho em hỏi tí. Em thấy bảo nhà bác thông thủy 2.7m mà bác còn bảo là dễ va quẹt. Nhà em bề ngang 3.5m (lọt lòng) nhưng thông thủy chỉ được 2.6m (bởi vì 2 cánh cửa sắt 2 bên, mỗi bên chiếm mất 0.45m rồi). Không hiểu thông thủy 2.6m vậy thì ra vào có dễ dàng không các bác?
(vỉa hè rộng 2.55m và lòng đường trước nhà rộng 5.5m)

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

Tui thấy không nên gắn mấy miếng mút xốp trên phía A ( vì trước tôi cũng làm rồi, nhưng sau mấy lần đi nhậu khoẻ quá hay sao đẩy con xe hơi mạnh nên hàm nó méo :mad:) tức quá mới ra mua mấy khúc gỗ 10*20 đóng hình chữ T ( cạnh trên của chữ T :40cm để chèn, cạnh dưới tuỳ theo khoảng cách từ tường đến bánh) sau khi chơi kiểu này thì de xe vô không cần lơ, cảm biến gì hết, cứ thấy "kịch "cái là y như rằng đuôi cách mép tường 3cm.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: adco
Về chổ đậu xe thì nếu tiện , các có thể chộp vài tấm hình các góc roi post lên ae giúp ý kiến . Bác chớ có mà đập cái cầu thang vì nó ảnh hưởng nhiều thứ lắm , trong đó quan trọng nhất là phần mà em tạm gọi là móng thang cho nó dễ hiểu ( vì nó thuộc chuyên ngành nên bác cũng chẳng cần biết chi tiết chi cho nó mệt)
Theo gợi ý của bác adco, em mạn phép post lên đây mấy tấm hình phòng khách nhà em - nơi sẽ làm chỗ để xe. Và đây là 1 vài con số để các bác dễ tư vấn cho em hơn.

- Chỗ để xe kích thước 4.5m x 3.5m (dài x rộng)
- Thông thủy chỉ được 2.6m (cửa sắt kéo, mỗi bên 0.45m)
- Vỉa hè rộng 2.55m
- Lòng đường trước nhà rộng 5.5m (nhà em mặt tiền)
- Độ cao tính từ nền nhà xuống đến lòng đường là 0.5m

Vì chiều dài chỉ có 4.5m nên em dự định gọt bớt cầu thang 0.2m để nâng chiều dài lên 4.7m. Với chiều dài đó chắc là có thể để được các xe dài đến 4.5m (như Mazda3...)
Các đường đỏ trong hình là phần em dự tính sẽ gọt bớt đi. Nhờ các bác tư vấn giúp em gọt như thế có khả thi không? Có ảnh hưởng lớn đến cấu trúc cầu thang cũng như ngôi nhà không?

Còn đây là ảnh như trên nhưng to hơn: IMG01, IMG02, IMG03, IMG04

Hạng B1
4/11/06
82
1
8

nhà em lọt lòng ngang 3,2m dài 9m .Để 2 chiếc 1 chiếc tải nhẹ 550kg, 1 chiếc captiva. Cửa thông thủy chỉ có 2,1m .Dốc củng hơi bị cao .Được cái nhà em nằm hơi chẹt về ngã ba ,nên có thể lấy thẳng đầu xe vào nhà.Em Cap mỗi lần ra vào phải xếp cánh lại (kiếng hậu):D.Lúc mới cưới em nó về mỗi lần ra vào củng sợ va quẹt ,trứơc và sau xe phải có người xi nhan :D.Bây giờ thì vô tư .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG

Trích đoạn: discovery

Cho em theo đuôi các bác nhé.
Gara nhà em nằm trong nhà cỡ 3,7m*4. m mà em vưỡn chơi 1 altis, 1 tủ giày + 1 tay ga + 1 xe đạp & cửa mở vào trong.

:D chắc bác nhầm chứ kích thước của Altis là 4530x1705x1500 mm (LxWxH) thì làm sao vào được.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

@vndnguyen : về mặt kcấu thì thang bác có thể cắt dời vào 2tấc là OK . Cùng lắm là bác cũng xây bít dưới gầm thang y như hiện trạng để phụ đỡ cho vế thang vừa cắt . Cái khó nhất bây giờ theo em là làm sao đồng nhất lớp đá mài cũ và mới vì chắc chắn khi cắt , thế nào cung có sức mẽ , hoặc là cái phần tô lại mũi bậc bên ngoài , không khéo sẽ làm cái thang xấu thêm . À mà phần đá mài trắng sao nó dơ dữ vậy bác ?
Nền nhà cao 0.5 m nên bác cũng tính sao cho dốc lên vừa phải kẻo cạ gầm nhé , em đoán là dốc hoặc vĩ sắc cũng phải dài>1m đó

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: adco

@vndnguyen : về mặt kcấu thì thang bác có thể cắt dời vào 2tấc là OK . Cùng lắm là bác cũng xây bít dưới gầm thang y như hiện trạng để phụ đỡ cho vế thang vừa cắt . Cái khó nhất bây giờ theo em là làm sao đồng nhất lớp đá mài cũ và mới vì chắc chắn khi cắt , thế nào cung có sức mẽ , hoặc là cái phần tô lại mũi bậc bên ngoài , không khéo sẽ làm cái thang xấu thêm . À mà phần đá mài trắng sao nó dơ dữ vậy bác ?
Nền nhà cao 0.5 m nên bác cũng tính sao cho dốc lên vừa phải kẻo cạ gầm nhé , em đoán là dốc hoặc vĩ sắc cũng phải dài>1m đó
Cám ơn bác đã tư vấn. Như vậy có nghĩa là gọt bớt được. Và chắc chắn em sẽ xây bít lại như cũ để che gầm cầu thang và để chịu lực nữa. Em cũng nghĩ như bác, cái khó là làm sao đồng nhất lại lớp da, nhưng bây giờ em cũng chưa nghĩ đến vì đang mải nghĩ làm thế nào để gọt bớt cầu thang. Chắc là sẽ làm lại đá mài, hoặc lát lại cái gì đấy em cũng chưa biết nữa. Chắc là nó sẽ nham nhở lắm đây. Bác có gợi ý gì cho em không?

P/S: phần đá mài trắng dơ chắc là do em không để ý nên có thể nó bị rêu mốc. Để em bảo vợ cả nó xử lý cái này :D
À, vĩ sắc là cái gì hở bác?

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

vndnguyen:

Bác đừng nên cắt cầu thang. cầu thang nhỏ khó đi lắm, mà lại không mang đồ lên trên được. Không những thế sau khi cắt cầu thang nhìn nhà bác sẽ chán lắm. lại còn phải dè chừng nứt nhà nữa....
bác xem có cách nào nới cửa ra phía trước được là tốt nhất. còn không thì dổi xe ngắn.....hoặc mua nhà mới:D

Hạng C
15/6/04
821
12
0

@vndnguyen: cầu thang nhà bác rộng 1.2m phải ko ? bác cắt thì cắt nhưng phải đảm bảo thông thủy tối thiểu là 0.9m nha bác !
Về lý thuyết thì bức tường dưới gầm cầu thang được xây trên tường móng đấy bác ạ ! bây giờ bác xây lệch vào trong là ko ổn (về lý thuyết thôi nhé ;) ) tuy nhiên may cho bác là nhà bác xây lâu rồi (em đoán thế) nên bức tường dự kiến xây dưới gầm cầu thang là xây chen nên, có thể chấp nhận được, cái này bác có thể nhờ đội thợ thi công cho bác tư vấn thêm cách xử lý sao cho ổn thỏa.
Việc màu gạch ko đồng nhất bác có thể khắc phục bằng cách ốp lại toàn bộ thang từ tầng 1 lên đến tầng 2, vì bây giờ tìm lại đúng loại đá cũ là ko thể (phải ko ? [8|])
Về độ dốc, theo em hiểu thì nền phòng khách nhà bác đang cao hơn nền đường 0,5m (?), nên có mấy phương án thế này cho bác chọn:
1. Đánh dốc từ cửa đến chân cầu thang thì độ dốc là : 500/4700*100 = 10,6% (có vẻ hơi dốc và xấu nhà, đi lại khó khăn)
2. Để nguyên nhà thế và làm cầu dẫn từ ngoài (hoang đường ! thế thì cầu sẽ phải dài lắm mới lên được, xây thì ko được rồi, làm cầu di động thì hết cả đường rồi còn đâu [&:])
3. Hạ cốt gara xuống (cao hơn mặt đường 10cm thôi (hy vọng nhà bác ko bị ảnh hưởng của chiều cường [8D]). Khoảng chênh cao từ nền gara (đã bị hạ cốt) với cầu thang là 40cm sẽ được làm thêm bậc để bước lên (rộng khoảng 90cm ở phía ko đỗ ô tô).

Tuy nhiên em cho rằng cái mà bác cần quan tâm nhiều hơn tất cả những thứ trên là bác xác định cho em cái bể nước ngầm và cái bể phốt nhà bác ở đâu ? bác đừng có cho xe ngồi lên 2 cái thứ này nhé, vớ vẩn có ngày nó sập 1 cái thì bỏ mịa.
Hy vọng bác sớm có được cái gara như ý !

p/s : xe em là CD5, vì sân bé, ngõ nhỏ, nên chỉ chơi được em nó thôi bác ạ :(:(:(

• Like
Reactions: lapaloma
Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: hoatran

vndnguyen:

Bác đừng nên cắt cầu thang. cầu thang nhỏ khó đi lắm, mà lại không mang đồ lên trên được. Không những thế sau khi cắt cầu thang nhìn nhà bác sẽ chán lắm. lại còn phải dè chừng nứt nhà nữa....
bác xem có cách nào nới cửa ra phía trước được là tốt nhất. còn không thì dổi xe ngắn.....hoặc mua nhà mới:D
Cám ơn bác hoatran. Tất cả các phương án bác đưa ra em cũng đều có nghĩ đến, nhưng p/a nào cũng khó hoặc không khả thi. Em còn phải cân nhắc và học hỏi các bác ở trên này nhiều trước khi quyết định.