HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
xe em Focus 2.0 AT 2005. Em khốn khổ với cái ống thoát nước cửa sổ trời. Nó liên tục bị nghẹt do lá cây và đất bẩn. Sau khi tự kiểm tra, em thấy cái đầu ống thoát nước thoát ra ngoài ở cái khe cửa, nó bị bóp nghẹt lại, nước thoát ra rất chậm và đất bẩn thì nghẹt bên trong. Điều kỳ lạ là cả 2 ống thoát từ 2 bên đều bị bóp nghẹt như vậy, làm như thiết kế ban đầu nó đã như vậy rồi. Em không hiểu sao Ford lại thết kế như vậy?. Rồi em nghĩ chắc tại mấy ông thợ lắp sai. Em đem tới hãng hỏi, thì nhân viên trả lời em là lắp như vậy mới đúng. Em tức lắm vì đúng gì mà nghẹt liên tục như vậy, rồi em yêu cầu tháo ra, cắt đi phần ống bị bóp nghẹt lại thì nước thoát rất nhanh, mọi việc OK. Mấy ông thợ làm theo ý em nhưng mấy ổng vẫn cười em vì làm vậy sai thiết kế nên em ức lắm. Em chia xẻ lên đây, anh em nào đã từng bị hoặc có kinh nghiệm thì chỉ giáo giúp em nhé! em xin cảm ơn ạ!

Tập Lái
27/8/16
37
18
8
42
Cái cửa sổ trời đôi lúc cũng lắm nhiêu khê, em thấy một số bác cũng bị thoát nước không kịp và chảy vào xe khi trời mưa to.

Hạng B1
17/11/17
69
31
18
34
HCM
Xé bác đời 2005 nên thay ống đó,vì bác đã sử dung 12 năm,ống cao su bị lão hóa nên co lại và bì bóp nhỏ đường kính ống.Chẳng riêng gì ford đâu bác.BMW,mer,audi đều bị.bị rất rất nhiều bác ạ.Mỗi một mùa mưa là e làm rất nhiều xe Bmw bị nước vào đường sunroof. Ngay cả Venza cũng bị...hehe..âu cũng là nỗi khổ chung bác ạ
gắn ống thoát nước cửa sổ trời Ford Focus
gắn ống thoát nước cửa sổ trời Ford Focus

• Like
Reactions: HFF
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Cám ơn bác đã chia sẻ, em thấy hình bác đăng lên, gỉ sét tùm lum ghê quá nhỉ! đó là chưa kể nếu bị chập điện đâu đó thì khổ nữa.
Em đăng lên đây hình chụp cái đầu ra của ống thoát nước sau khi đã gắn lại. (Gắn như vậy thợ nói là gắn ngược... Do em bắt phải gắn vậy) 2 Hôm qua em cho xe thử với bão số 14, hehe, ok rồi ạ!
Em tiếc vô cùng khi quên không chụp cái hình lúc bị nghẹt, đầu ống bị bóp lại ko phải do co rút mà do thiết kế...Bác nào sài dòng xe này có thể chụp hình đầu thoát ra của đường thoát nước rồi gửi lên giúp em đi...nó ở sau cánh cửa ạ!

Attachments

Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Có ống thoát nữa hả bác. em nghĩ đóng kín joăng cao su là nước không vào chứ. để em xem con eco của em có cái ống đó không.

• Like
Hạng B2
6/11/15
368
672
93
Có ống thoát nữa hả bác. em nghĩ đóng kín joăng cao su là nước không vào chứ. để em xem con eco của em có cái ống đó không.
Xe nào có cửa sổ trời đều phải có đường thoát nước bác ơi. Chịu khó thỉnh thoảng mở ra vệ sinh đừng để nó bị tắc.

• Like
Reactions: vuoncattien
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Bác vuoncattien mở cái cánh cửa trước xe ra rồi quan sát trong khe cửa nhé, sẽ có 1 cái ống thoát nước ra, nhân tiện bác chụp hình nó và đăng lên nhé!
(nếu bác mở cửa sổ trời quan sát sẽ thấy có 1 cái máng hứng nước xuống từ khe ở joăng cao su, bác lấy ít nước đổ vào đó, nước sẽ chảy ra ở cái ống thoát nước sau khe cửa nhé)

• Like
Reactions: vuoncattien
Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Bác vuoncattien mở cái cánh cửa trước xe ra rồi quan sát trong khe cửa nhé, sẽ có 1 cái ống thoát nước ra, nhân tiện bác chụp hình nó và đăng lên nhé!
(nếu bác mở cửa sổ trời quan sát sẽ thấy có 1 cái máng hứng nước xuống từ khe ở joăng cao su, bác lấy ít nước đổ vào đó, nước sẽ chảy ra ở cái ống thoát nước sau khe cửa nhé)
Em có chụp hình. Tìm không thấy cái ống đâu. Chắc giấu trong cột A đi xuống bánh trước rồi. Có cái máng và 2 lỗ thoát 2 bên.

Attachments

• Like
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
cám ơn bác vuoncattien nhé! bác đã rất nhiệt tình! nhưng khe cửa phía bên kia bác ơi! tức là đứng phía ngoài xe mở cửa và nhìn vào khe cửa (chứ đứng phía trong xe nhìn như bác sẽ không thấy đầu ống) . Nước chảy theo khe cửa xuống bánh đó bác ơi.. phiền bác coi lại chụp thêm tấm nữa nhé!

Tập Lái
5/3/19
3
1
1
37
Xé bác đời 2005 nên thay ống đó,vì bác đã sử dung 12 năm,ống cao su bị lão hóa nên co lại và bì bóp nhỏ đường kính ống.Chẳng riêng gì ford đâu bác.BMW,mer,audi đều bị.bị rất rất nhiều bác ạ.Mỗi một mùa mưa là e làm rất nhiều xe Bmw bị nước vào đường sunroof. Ngay cả Venza cũng bị...hehe..âu cũng là nỗi khổ chung bác ạView attachment 851943 View attachment 851942
Bác cho e biết vị trí đầu ống thoát nước trên cửa sổ trời e Venza 2010 không? E đang bị dột nước định thông tắc mà chẳng biết vị trí đầu ống ở đâu