Hạng C
17/6/15
817
1.350
93
Hành trình xa, nếu gập ghế sau phẳng để nằm thì có phạm luật không các bác? Nếu có thì vi phạm điều khoản nào và mức phạt bao nhiêu ạ. Cám ơn các bác!

Hạng B2
13/2/15
215
500
108
ở bển
Hành trình xa, nếu gập ghế sau phẳng để nằm thì có phạm luật không các bác? Nếu có thì vi phạm điều khoản nào và mức phạt bao nhiêu ạ. Cám ơn các bác!
Phạm luật chắc chắn luôn, lỗi không thắt dây an toàn (google ra điều khoản cụ thể).Thực tế lưu thông có thể GT không nhìn ra, hoặc ko bắt lỗi, nhưng khuyến cáo bác không nên làm như thế, nguy hiểm cho người nằm, nhất là trẻ em. Vì lỡ thắng gấp 1 cái là tai nạn cho người nằm ngay

Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Về luật thì chắc chắn vi phạm rồi ít nhất là lỗi không thắt dây an toàn, còn có căn cứ luật nào vụ nằm thì mình cũng không biết. Nếu chẳng may bị phạt thì thương thảo với mấy ảnh sao cho mức phạt thấp nhất. Mức phạt (lấy mức giữa) tài xế ko thắt dây thì 900k, khách thì 400k/người, năm nỉ mấy anh giữ tiền giúp mình chắc là rẻ nhất :D

Về sự an toàn thì không nên chút nào. Mình đi Rondo ban đầu cũng gập xuống cho 2 đứa nhỏ ngủ khi chạy xe, đúng là ngủ ngon thiệt, tiện thiệt nhưng mình thấy ghê quá mặc dù cũng che chắn cẩn thận bằng gối. Và cuối cùng mình chỉ gập ghế nằm khi dừng xe thôi chứ chạy thì không gập nữa
Việc này tùy chủ xe cân nhắc, ngay cả việc chạy xe mở cửa sổ trời cho con nhỏ thò đầu ra hóng gió còn có người làm thì huống hồ gì gập ghế nằm khi chạy xe :D

Hạng D
16/11/20
2.656
7.918
113
37
Thấy nhiều bác đi phượt xa vẫn hay mua nệm hơi, chèn gối, để trẻ em nằm cho thoải mái. Em cũng không đánh giá gì nhưng về luật thì rõ ràng đã vi phạm rồi, bị bắt thì chịu thôi. Riêng em thì cũng nghiên cứu và thấy nếu làm vậy thì không an toàn và cũng có nhiều khuyến cáo lắm rồi nên cũng sợ không dám gập ghế để bé nằm vậy, có nằm thì chắc cũng để ghế hàng 03, chèn thêm gối chỗ để chân hàng 3 cho bé nằm thôi.

Hạng D
14/8/11
4.167
88.241
113
Căn bản là không an toàn !!
Khi chạy ở VT tren 60km/h thắng đột ngột thì người bay như súng bắn đá.
Ít khi phạt, nhưng nếu cố soi bắt lỗi thì là lỗi ko thắt dây an toàn.

• Like
Reactions: tuyettinhca