Hạng B2
6/3/07
270
1
0
RE: Gấp! Hỏi về Số tự động của Carens!

Trích đoạn: thCR

Theo em được biết thì xe 4B trang bị Hộp số AT thường có 2 dạng.
1. Cần số di chuyển trên đường thẳng như CIVIC, GALA 1.6AT, GETS ...
2. Cần số di chuyển trên đường Zích zắc như CARENS, GRANDIS ...
Dạng 1 trên cần số thường có nút khi chuyển từ P sang R or D thì phải bấm cái nút đó mới chuyển được bất kể bác có đạp thắng hay không.
Dang 2 khi chuyển từ P sang R or D bác phải thêm động tác gạt sang phải or trái sau đó mới đưa cần số vào vị trí được thực ra là thay cho cái nút trên cần số mà thôi.
Trong các sách hướng dẫn sử dụg số AT khi chuyển số bắt buộc phải dạp thắng để đảm bảo an toàn bác ạ.
Em chỉ biết vậy thôi mong các bác chỉ giáo thêm.

con Matiz trước đây của em thì hộp số tự động dạng 1: có cái nút bấm trên cần số, nhưng khi từ P sang R hoặc sang D (từ P sang D phải qua R) --> bắt buộc vừa bấm nút vừa đạp thắng --> riết rồi em quen luôn

sau này đi con SantaFE, hộp số dạng 2, ko cần bấm nút khi chuyển từ P sang D, R, N ... nhưng thói quen em vẫn phải đạp thắng, nếu không đạp thắng thì em ... không dám chuyển số các bác ạ :D:D:D, để chiều nay về đem xe ra chổ nào trống trống thử không đạp thắng xem chuyển số có được ko [8D][8D]

Trích đoạn: ndsthanh
Cái này có vẻ nguy thật, nhưng trước đây em chạy Premacy thì từ N sang D cũng chẳng cần bấm vào nút nào cả. Xuống xe tắt máy thì ở trên xe nóng lắm, có lẽ phải chuyển sang P thôi.
Các bác có cáo kiến gì không?

cái này thì xe nào cũng vậy bác ạ, chuyển số giữa D <--> N thì không cần bấm nút hay đạp thắng gì cả, nếu phải dừng xe & xuống xe thì bác nên tạo thói quen là chuyển về P và kéo thắng tay cho chắc ăn ;)

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/11/06
575
1
18

cái thắng tay của CRC là đạp chân, trừ khi bác đu người lên đạp cho nó cong cần thắng thì may ra nó đứng yên khi bác để số, chứ không thì nó vẫn trôi đấy bác ạ

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
511
83

Trích đoạn: leducthang

cái thắng tay của CRC là đạp chân, trừ khi bác đu người lên đạp cho nó cong cần thắng thì may ra nó đứng yên khi bác để số, chứ không thì nó vẫn trôi đấy bác ạ

Hạng C
24/2/07
849
2.371
93
48

Hộp số kiểu nào thì cũng phải bắt buộc đạp thắng mới chuyển từ P sang R, N, D như vậy mới an tòan.
Nhiều khi anh em mình phải xuống xe mà không tắt máy ( ví dụ như xuống "đàm phán" với XXX khi phạm luật giao thông
) vì trong xe còn người khác. Lỡ may trong xe có trẻ con hoặc người táy máy thì làm sao đây. Như xe Civic 2.0 của em nó có cái chốt, vừa đạp thắng vừa bấm chốt mới chuyển số từ P sang R, N, D được.
Hộp số kiểu này không an toàn chút nào các bác ạ!
Các bác kỹ thuật giải thích giúp về việc này đi!

Hạng C
9/11/06
575
1
18

Trích đoạn: locdo75

Hộp số kiểu nào thì cũng phải bắt buộc đạp thắng mới chuyển từ P sang R, N, D như vậy mới an tòan.
Nhiều khi anh em mình phải xuống xe mà không tắt máy ( ví dụ như xuống "đàm phán" với XXX khi phạm luật giao thông
) vì trong xe còn người khác. Lỡ may trong xe có trẻ con hoặc người táy máy thì làm sao đây. Như xe Civic 2.0 của em nó có cái chốt, vừa đạp thắng vừa bấm chốt mới chuyển số từ P sang R, N, D được.
Hộp số kiểu này không an toàn chút nào các bác ạ!
Các bác kỹ thuật giải thích giúp về việc này đi!
thì không an tòan là rõ rồi bác, giải thích gì nữa, đây chẳng qua là về vn mình ng ta cắt bớt đi cho đỡ nạng đô thôi, làm ăn kiểu này chết dân

Hạng C
24/2/07
849
2.371
93
48

Trời ơi! Không lẽ nó cắt cái gì đó trong hộp số à. Vậy sao nó không cắt bớt luôn 3 số đi, để lại còn 1 số để chạy thôi.
Không chừng sau này họ cắt mất 2 máy chỉ để lại 2 máy chạy thôi. :D

Hạng B2
1/6/05
397
104
43
Hochiminhcity

Em nghỉ trước nay em chưa bao giờ đi số tự động hết nên hiện giờ ôm em Caren chạy số tự động đôi lúc hay quên đẩy lên P khi xuống xe mà chỉ tắt máy đạp thắng parking thôi, dù sao chúng ta luôn tự mình nhắc nhở mổi khi chở các bé trên xe thôi nhỉ. Dù gì khi chúng ta đã gạt cần số về chế độ P khi ngừng xe thì cái gì cũng cứng lại hết, tay lái, thắng, nếu đã đạp thắng parking rồi thì lại khỏi cần lăng tăng nửa, vì muốn đẩy cần số qua vị trí khác nó phải nảy qua khất khác rồi mới ấn xuống được chỉ còn mổi tội khi thao tác lúc chạy thì cứ chắc ăn là chân đạp thắng trước khi khởi hành vậy

Tập Lái
28/3/08
41
0
0

--> muốn xe chạy trước tiên phải ... đạp thắng :D:D:D

Hạng B2
23/10/06
178
2
16

Em vừa thử xong Carens kéo cần số là được, chẳng cần đạp phanh đâu. Như vậy xuống xe hoặc là phải tắt máy hoặc là chuyển sang P. Em đã từng 1 lần đang chạy tốc độ cao (xe Mazda 929) thì con bé nhà em đạp vào cần số sang N, chút nữa thì bị bác đằng sau húc phải.
Có bác nào có cao kiến gì không?

Tập Lái
6/4/07
13
0
0

Uh, Em cũng bị như bác ndsthanh, con bé leo từ ghế sau ra ghế trước với mẹ đạp cần số từ D về N mà em không hay, đến khi đạp ga không thấy tác dụng mới biết!

Lần sau cẩn thận lấy tay giữ cần số thôi bác à