Thảo Luận Chung Gạt nước kiếng sau

Hạng B1
22/6/13
68
26
18
Mình thấy SUV hạng sang Lexus RX 350, 450 không có cần gạt nước sau. Vậy thì cần gạt nước sau có thật sự cần thiết không nhỉ! SUV của mình bị vặt mất cần gạt nước sau và đang tính là sẽ không thay cho bỏ ghét!

• Like
Reactions: phomoi
Hạng B2
3/1/12
366
153
43
Xét về độ dốc, sao xedan có cửa để so. Em nghĩ cái gạt phía sau chức năng chính là gạt bụi gạt sình văng lên từ 2 bánh sau (tác động của khí động học). Xedan có cái thùng cản bụi nên không cần gạt.
Em cũng nghĩ vậy!
Nhưng nếu thiết kế cho các dòng sedean thì có ảnh hưởng gì không?
Chứ em thấy cũng cần thiết khi đi mưa!

Hạng B2
9/1/11
222
63
28
Cái này do xoáy không khí tạo ra khi xe chạy. với xe suv và các xe có cửa hậu gần như thẳng các dòng xoáy này rất mạnh nó tạo ra một khoảng chân không sau xe, do dó lôi bụi vào đọng trên kính sau rất nhiều .
Hiệu ứng này rất rỏ khi đi trên đường đất đỏ,bụi đỏ bám vào cửa hậu rất nhiều so với các phần khác của xe
Các dòng khí xoáy này còn phần nào cản trỏ chuyển động cùa xe, do đó ở xe cont hoặc xe tải mà có khoảng trống giữa cabin và thùng xe phía sau người ta hay làm một cái mái giả bằng nhựa che kéo dài từ cabin ra phía sau nhằm triệt tiêu các các dòng khí xoáy tại đây.
Sedan đa phần phía sau xe được thiết kế vuốt thon dài gọi là " hình dáng khí động học" nên rất ít bám bụi đường
Vài dòng chia sẻ.

Hạng D
7/4/11
1.958
2.023
113
đơn giản là sedan ko có gạc nước sau thôi, ko cần thắc mắc giải sinh làm gì, nó sinh ra vốn đã chẳng có rùi ,hí hí

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
đơn giản là sedan ko có gạc nước sau thôi, ko cần thắc mắc giải sinh làm gì, nó sinh ra vốn đã chẳng có rùi ,hí hí
Vậy hả. Gạt nước trước là phát minh của một phụ nữ đó.

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63
Mình thấy SUV hạng sang Lexus RX 350, 450 không có cần gạt nước sau. Vậy thì cần gạt nước sau có thật sự cần thiết không nhỉ! SUV của mình bị vặt mất cần gạt nước sau và đang tính là sẽ không thay cho bỏ ghét!
Có chứ bác, nó nằm ẩn phía trên đó, đứng dưới nhìn ngược lên là thấy ah

Hạng B2
12/3/13
282
280
83
Chào cả nhà,

Em có thắc mắc này nhờ cả nhà giải thích giúp:
Tất cả các loại xe 5 cửa từ xe nhỏ: KIA morning, Spark, Matiz,... đến CUV, SUV đều có gạt nước kiếng sau. Trong khi sedan dù to hay nhỏ đều không có.
Em không biết tại sao.
Cảm ơn cả nhà.

vì theo thiết kế của sedan khi di chuyển không khí sẽ trượt trên thân xe từ trước đến sau, nên sẽ làm sạch bụi hoặc nước mưa,
còn các xe SUV ... luồng không khí sẽ quẩn lại ở phía cuối mui xe do sự hạ thấp đột ngột của phía sau mui xe tạo ra một vùng áp suất thấp nên bụi bẩn sẽ bám vào kính sau