Hạng C
17/9/18
820
582
113
Sắp tới chung cư nào mở bán tiếp các bác?
Nhiều lắm bác ơi, bác phải xác định mục đích của mình như:
  1. Vị trí
  2. Chủ đầu tư
  3. Giá
  4. Tài chính
  5. Mục đích: đầu tư dài hạn hoặc ngắn hạn, hay ở, cho thuê...v.v

Hạng C
17/9/18
820
582
113
Giá còn thấp hơn hongkong, new york, tokyo, mua lẹ không trễ tàu - các anh em sale khuyên chân tình.
Cái này đúng với người nước ngoài thôi ạ. Vì người nước ngoài có giới hạn 30% được mua, thêm nữa là người Việt Nam ko thể mua bán cho người nước ngoài. Nên tính ra thì người nước ngoài chỉ là hiệu ứng cho dân mình mua thôi =)). Mà khổ nổi dân mình tích "Tây"

Hạng D
9/8/13
1.294
1.614
113
Sài Gòn đang có cái vụ định giá lại nhà đất nhưng lại sót mất chung cư làm cho huện tại hồ sơ đóng thuế trước bạ hay TNCN dừng lại hết nên giờ gần như đóng băng hết rồi còn đâu.
Vậy 1 ngày cả trăm giao dịch mua bán mà ko cho cập nhật tên thì dân nó kiện cho sml. Bác có chắc ko? Vì có những trường hợp vay ngân hàng mà ko sang đc tên sao thế chấp vay? Hay nghe ngta nói.

Hạng C
17/9/18
820
582
113
Vậy 1 ngày cả trăm giao dịch mua bán mà ko cho cập nhật tên thì dân nó kiện cho sml. Bác có chắc ko? Vì có những trường hợp vay ngân hàng mà ko sang đc tên sao thế chấp vay? Hay nghe ngta nói.
Việc tạm ngưng đóng thuế TNCN đã có kết quả, tất cả các hồ sơ khai thuế sai, sẽ phải khai thuế lại cho đúng với giá trị giao dịch chứ ko phải tăng thuế như mọi người đoán. Việc đóng thuế hiện đã trở lại bình thường. Còn vụ việc định giá lại nhà đất là đúng nhưng ko ảnh hưởng việc thuế.

Hạng D
19/3/17
1.372
4.027
113
Việc tạm ngưng đóng thuế TNCN đã có kết quả, tất cả các hồ sơ khai thuế sai, sẽ phải khai thuế lại cho đúng với giá trị giao dịch chứ ko phải tăng thuế như mọi người đoán. Việc đóng thuế hiện đã trở lại bình thường. Còn vụ việc định giá lại nhà đất là đúng nhưng ko ảnh hưởng việc thuế.
Vậy mình không cần khai đúng theo hợp đồng mua bán phải không bạn? Lướt sóng chung cư mà thuế ăn hết 2.5% giá thật thì sao lướt nổi.

Hạng C
17/9/18
820
582
113
Vậy mình không cần khai đúng theo hợp đồng mua bán phải không bạn? Lướt sóng chung cư mà thuế ăn hết 2.5% giá thật thì sao lướt nổi.
Phải khai đúng theo giá trị theo HĐMB hoặc HĐCN, và thuế là 2% ạ.

Nên hiện khi các khách muốn lướt sóng ngắn thì sẽ tính toán lợi nhuận Net, còn các phí khác thì sale sẽ tự để vào.

Hạng D
19/3/17
1.372
4.027
113
Phải khai đúng theo giá trị theo HĐMB hoặc HĐCN, và thuế là 2% ạ.

Nên hiện khi các khách muốn lướt sóng ngắn thì sẽ tính toán lợi nhuận Net, còn các phí khác thì sale sẽ tự để vào.
Thank bạn! Mình không mua trực tiếp từ chủ đầu tư có được khai theo hợp đồng chuyển nhượng không? Nếu người bán bán lỗ vốn so với giá hợp đồng mua bán với chủ đầu tư thì sao?

Hạng C
17/9/18
820
582
113
Thank bạn! Mình không mua trực tiếp từ chủ đầu tư có được khai theo hợp đồng chuyển nhượng không? Nếu người bán bán lỗ vốn so với giá hợp đồng mua bán với chủ đầu tư thì sao?
Không được thấp hơn so với giá từ cdt đó ạ

• Like
Reactions: microlhq
Hạng D
9/8/13
1.294
1.614
113
Cách tính thuế tncn khi chuyển nhượng nếu có hđmb thì lấy giá max (giá khai khi công chứng hoặc giá cđt), còn đối với có sổ hồng thì max (giá nhà nước ban hành kv đó hay giá khai công chứng).

• Like
Reactions: microlhq
Hạng B1
15/6/12
96
79
18
Cách tính thuế tncn khi chuyển nhượng nếu có hđmb thì lấy giá max (giá khai khi công chứng hoặc giá cđt), còn đối với có sổ hồng thì max (giá nhà nước ban hành kv đó hay giá khai công chứng).
Mình đóng thuế tncn trên số tiền mình đã đóng cho chủ đầu tư đối với trường hợp mua bán căn hộ phải ko các bác?

• Like
Reactions: hapi.bds