Hạng B1
9/7/08
69
37
18
VietNam
www.thonhimshop.com
Chào các bác! Em năm nay 32 tuổi đã có vợ và 1 bé 3 tuổi. tranh thủ ưu đãi trước bạ 50% sắp hết vào cuối tháng 5 nên gia đình em đang muốn mua một chiếc sedan ngân sách khoảng 600 tr (hơn 1 chút vẫn ok) vừa đi làm vừa đi chơi xa cuối tuần. Tiêu chí của em là thiết kế trẻ trung, lái hay và tiết kiệm nhiên liệu. Tham khảo thông tin thấy mẫu Honda City đáp ứng tiêu chí của em, xe này thấy cũng vừa mới nhận giải thưởng xe của năm nên chắc được đánh giá cao.

Em ko rành xe và mua xe lần đầu nên muốn xin thêm chia sẻ và tư vấn từ các bác rành xe xem City có phải là lựa chọn phù hợp nhất chưa để quyết định ạ. Cảm ơn các bác.

View attachment 2693800
Mình bán Cerato 2016 2.0 màu đen mới chạy được 50.000 km nè

Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Mấy người đi CVT là làng nè bác, 120 tr .
Mà đi CVT không có cảm giác sang số, đi chơi đường đèo đổ đèo dây cuaroa ngại lắm bác ơi View attachment 2693967
Còn tùy vào cái hộp số nó bị lỗi gì nữa chứ bác. Tuổi thọ trung bình của dây curoa loại này tối thiểu phải là 100k miles nếu bảo dưỡng đúng cách. Xe gia đình thì đi đến khi nào mới đạt con số đó. Còn chỉ thay belt hay thay nguyên cụm hộp số là tùy vào chính sách của từng hãng và tùy vào tình trạng hộp số lúc đó nữa, nếu hãng không chấp nhận thay nhưng bác thấy hộp số như vậy vẫn còn ổn thì đem ra gara nhờ người ta mua belt mới về thay cũng được mà.
Ý e ở cmt trên là đừng đề cao cái AT6 của accent, nó không ngon như quảng cáo đâu. Chứ em cũng không nói CVT là ngon. Nhưng trong phân khúc và tầm giá này thì như vậy là ổn rồi. Xe hạng C, D trở lên mà vẫn xài CVT mới đáng chửi.
Còn chuyện đổ đèo bằng dây curoa thì nó phụ thuộc vào hộp số có số giả lập hay số thấp không. Mà thường thì xe nào cũng có.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
Vios toàn diện nhất có điều cái mặt nó hơi xấu... Vậy nên city or almera hợp lý với bạn

• Haha
Reactions: Nguyễn Phú
Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
Cứ bảo dưỡng với thay nhớt đúng định kỳ, hạn chế đạp thốc ga thì đi tới lúc đổi xe luôn nha bác. Đừng vội mê cái danh AT 6 cấp của accent, nói thiệt là chạy chán lắm. Nên nếu bác chú trọng cái hộp số vậy thì thà đi CVT của Nhật còn hơn, lại được cái tiết kiệm xăng.
Chuẩn con Accent ko nên đưa ra cân nhắc

Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
Chuẩn con Accent ko nên đưa ra cân nhắc
Accent là con luôn được nhiều người tin dùng hơn cả City, vượt cả Vios nên đưa ra cân nhắc trong bộ ba con là không có gì lạ. Trừ khi ông thớt quá máu City chứ giá đã cao hơn Accent cả 60-70 triệu mà nội thất nỉ, phanh tang trống còn ông Vios thì thôi thân vỏ tôn mỏng lại thêm túi khí lúc bung lúc xịt oải chè, thêm nữa không có cửa gió lạnh băng ghế hai, vợ con ngồi băng sau nóng thấy bà.

Hạng D
12/4/19
1.668
3.310
118
38
Trẻ sao lại thích đi sedan? Rồi đến lúc cần đi picnic đường xấu 1 tí phải quay đầu?
Tại sao cứ phải SUV? Với cùng số tiền mua sedan:
- Mua được con xe trên 1 phân khúc (sedan hạng B so với CUV hạng A…). Trên 1 pk thì xe ngon hơn, treo xịn hơn…
- Dáng thanh niên, thể thao, đẹp hơn
- Lái trên đường đẹp sướng hơn, mà >90% thời gian chạy trên đường này
suốt ngày SUV, CUV mà thậm chí còn ko hiểu tại sao phải mua :D

Hạng C
26/2/14
115
4
18
Đồng Nai
Bác mua City bây giờ giảm trước bạ, giảm tiền mặt và tặng phụ kiện, lăn bánh tầm 640. Trước em mua lúc mới ra mắt,lăn bánh gần 700 mà không được tặng gì.

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Tại sao cứ phải SUV? Với cùng số tiền mua sedan:
- Mua được con xe trên 1 phân khúc (sedan hạng B so với CUV hạng A…). Trên 1 pk thì xe ngon hơn, treo xịn hơn…
- Dáng thanh niên, thể thao, đẹp hơn
- Lái trên đường đẹp sướng hơn, mà >90% thời gian chạy trên đường này
suốt ngày SUV, CUV mà thậm chí còn ko hiểu tại sao phải mua :D
Bác nói đúng thực tế chạy trên đường đẹp phải hơn 90% nhu cầu sử dụng nên nói chung sedan vẫn đáp ứng tốt, nhưng đôi khi đến lúc phải đi vào đường xấu, hay lên hoặc xuống con dốc có độ nghiêng lớn là sedan khóc ròng ngay. Mình đang chạy sedan, cũng khóc và són đái chỉ có vài lần trong gần 5 năm chạy xe nhưng nếu đổi xe thì mình sẽ ưu tiên xe gầm cao hơn.