Xe này dành cho đô thị thôi. 300km 1 lần sạc là cho điều kiện lý tưởng, thực tế kẹt xe, máy lạnh, vượt xe... thì chắc chỉ còn 200-250. Xe đô thị mà thuộc hạng B+/C thì quá to. Đáng lý nên là 1 chiếc hạng A, thích hợp hơn và giá thành rẻ hơn, tiếp cận nhiều người dùng hơn.

Được bao nhiêu người có thể sạc xe tại nhà? Chả lẽ cuối tuần trước khi đi chơi thì phải xách xe từ bãi xe ra trạm sạc, vậy là cuối tuần ngoài việc kẹt cao tốc chúng ta còn kẹt luôn cả các trạm sạc. Sạc xong đi tới nơi thì phải sạc tiếp vậy Bảo Lộc, Đà Lạt và Vũng Tàu kẹt xe càng thêm trầm trọng.

Hãy nhìn vào thất bại thảm hại của Vỉngoup ở Vinhomes, Vinpearl, xe máy điện. Họ nói gì, hứa gì và làm được những gì?

Chiếc xe này chỉ dành cho những ai dư tiền muốn trải nghiệm, hoặc mua thêm 1 chiếc cho vợ đi chợ, đón con. Nếu bạn ít tiền chỉ mua nổi 1 con xe mà đâm đầu vào chiếc e34 này thì chúc bạn may mắn!
Bác tính luôn cái vụ ngập nước luôn đi, Xe Điện mà ngập là xong luôn hả Bác!

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Thông tin này đã được kênh youtube tipcar hỏi Vinfast rồi ạ. Em thấy chỉ riêng tính năng lội nước 1m trong 30 phút là đủ để hầu hết các bác chạy nội đô mua e34 rồi. Bản thân em ở thành phố biển mà còn chịu cái cảnh phi ô tô về nhà đổi xe Klara để tránh bị chết chùm như bao xe khác trên đường. Mà mua ô tô rồi để trời mưa phải chạy xe đạp thì quá tội. Xe điện lợi thế lội nước khủng khiếp mà không con xe xăng nào cân nổi, kể cả dòng xe bán tải. Đơn giản vì chống nước cho thiết bị điện rất dễ làm, và loài người cũng làm việc này cả trăm năm rồi, nhưng chống nước cho động cơ đốt trong thì căng lắm vì kiểu gì cũng có đường thải ra và đường khí vào. Một ví dụ : https://www.cnbc.com/video/2016/06/20/tesla-model-s-swims-through-flooded-tunnel.html

Tập Lái
15/4/21
25
12
3
36
Giá của Vin là bán xác xe, còn pin thì khách hàng trả góp mỗi năm trả cho Vin 17.4 củ. Dùng càng nhiều năm thì giá xe càng cao. Chẳng qua là 1 chiêu trò bán hàng thôi mà sao nhiều người ca ngơi thế. Mấy ông tưởng mua được xe giá rẻ chứ. Đời ko ai cho ko ai cái gì cả đâu
Vậy bạn chạy xăng không trả tiền xăng hả. Chạy xăng càng nhiều năm cộng vào giá xe càng cao. Họ đã đưa ra con số cụ thể, giá thuê pin + giá điện = giá xăng. Mà tương lai giá pin có thể giảm giá khi công nghệ thay đổi. Chứ giá xăng khó mà xuống. Với lại động cơ điện ít chi phí bảo trì hơn động cơ xăng. Nhỏ gọn hơn, bền hơn. Bạn tham khảo thử giá xe điện Kona và các dòng xe điện khác xem giá thế nào. Giá 600tr theo mình là quá tốt.

• Like
Reactions: TamQuy
Tập Lái
10/5/21
5
11
3
32
Mình thấy thớt nên nhìn dọc thay vì chỉ nhìn ngang thì sẽ đa dạng hơn
+ Đắt rẻ so với thị trường xe điện/ đối thủ xe điện sẽ vào thị trường/ sức mua của người sẽ lựa chọn xe điện?
+ Đắt rẻ so với xe động cơ đốt trong thì nên so thêm yếu tố khấu hao, khả năng thanh khoản sau khi bán lại

Tập Lái
15/4/21
25
12
3
36
Xe điện không có ống xả nên dễ chống nước hơn bác. Bác tưởng tượng như mấy cái tủ điện hay điện thoại IP66-67 gì đó. Động cơ xăng phải có đường xả, muốn làm kín cũng không làm được.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Vinfast hôm nay , bị ... à mà thôi :D :D :D :D
Sao bác, em thấy mới làm mớ trạm sạc ở Đồng Nai, trông đẹp ra phết. Rồi cũng chỉ trông cậy vào người Việt xây hạ tầng cho người Việt dùng thôi, chứ hi vọng gì ở các đồng chí Honda, Toyota, ... cho nổi.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Mua xe này đi mà có đi chơi thì đi Vũng Tàu vs Cần Giờ thôi. Chứ Đà Lạt ,Phan Thiết đi ko biết khi nào tới n
Em nghe nói có nhiều trạm sạc trên đường đó bác. Mà mấy năm nữa có cao tốc lái 1 lèo là đến rồi. Khỏi sạc dọc đường.

Hạng B2
18/7/20
352
404
63
Em nghe nói có nhiều trạm sạc trên đường đó bác. Mà mấy năm nữa có cao tốc lái 1 lèo là đến rồi. Khỏi sạc dọc đường.
Hiện tại chưa có nha. Còn nhiều khi nào thấy mới tin đc chứ còn nghe thì còn lâu lắm. Mà nó có thì tốt phát triển thôi

Hạng C
25/5/11
919
610
93
Hiện tại chưa có nha. Còn nhiều khi nào thấy mới tin đc chứ còn nghe thì còn lâu lắm. Mà nó có thì tốt phát triển thôi
59/63 tỉnh đã có, chắc chắn vincom nào cũng có, còn quốc lộ cao tốc thì từ từ