Sáng nay đi off Cafe với ae matiz Biên Hòa
, trên đường về kẹt xe từ trong Biên Hòa, ra đến ngã tư Bửu Long mà tốn gần 20 phút, ra được QL1K lên đến cầu Hóa An (cầu mới) thì kẹt nữa, đến đoạn giữa cầu thì sự cố xảy ra, đoạn này là đoạn lên dốc của cầu, chiếc Innova chạy phía trước mình từ nãy giờ đến đoạn này thì không khởi hành được, và liên tục tuột xuống, có cảm giác không an toàn, mình bấm kèn lần 1, rồi tiếp tục tuột nữa, mình bấm kèn lần 2, vẫn không đi được, thấy là tình hình càng tệ hơn, mình biết càng bấm kèn càng làm xe trước mất bình tĩnh, mình xuống xe, ra quan sát hiện trường luôn, hix hix chỉ còn khoảng 15cm nữa là đụng cản trước con spark của mình rùi, lúc đó thì một tài xế xe ngược chiều nói với mình là anh lên a lái dùm chị đó đi, lúc này mình mới biết là lái xe là nữ, và mình đến và chị đó xuống xe cho mình chạy qua dùm đoạn này (cũng mai con In này máy mạnh, nên so với kinh nghiệm trên chiếc Spark của mình, mình lái qua dốc dễ dàng
)

PS: các bác, nếu mới chạy xe và chưa an tâm phần dừng và khởi hành xe ngang dốc thì nên tập thường xuyên bài này cho rành, vì trong thực tế đường xá việt nam thì kẹt xe là bình thường và kẹt xe ngang dốc cũng là đương nhiên, nên ko luyện thì dễ xảy ra tình huống dỡ khóc như chuyện của mình chứng kiến.:cool:

Hạng B2
28/11/10
379
1
16
11
Mợ này chắc không qua lớp tập lái, mà lấy bằng luôn rồi

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Khỏi lái dùm luôn nếu: Bác giúp cho 1 cục gạch.

Hạng D
23/8/08
3.142
1.833
113
45
em thì vẫn khuyên ai không đủ khả năng lái số tay nên chạy số tự động; nhiều người vẫn cứ ham số tay mặc dù không đủ khả năng để cho bằng chúng bằng bạn.

Hạng C
27/6/07
889
1
18
bài này em cũng gặp 1 lần, nhớ lúc đó mới lây bằng tầm 1 tháng, về Btre qua qua, cũng hơi lên dốc tí, mà lại có xe bên phải, bên trái thì thành phà, tắt láy vài lần mới chạy lên được, hú hồn. nói chung là do mất bình tĩnh thôi, do bị áp lực, híc

Hạng D
27/10/10
2.940
8
38
38
còn có 1 cách khác cho bác nào khi dừng xe trên dốc,nếu bác nào chưa quen xử lý tình huống như vậy thì các bác có thể kéo thắng tay,cách này giúp các bác đỡ căng thẳng và dễ dàng hơn nhiều,khi kéo thắng tay xong,các bác cứ vào số rồi lên ga,khi nào thấy xe bi khự lại thì lúc đó nhả thắng tay ra,thế là qua được dốc 1 cách nhẹ nhàng

Hạng B2
22/4/10
163
745
108
Ngoài lề tí, bác Tom34 cho em hỏi làm sao bác chuyển ĐT thành cái barcode ở avatar bác hay vậy ? chỉ cho em với được không ?

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Chúc mừng bác làm việc tốt, em nghỉ mợ này chắt lái lụi không qua trường lớp rồi, em còn nhớ mấy mợ học chung lái tốt đấy chứ, ích ai bị lỗi này lắm