Hạng B2
17/2/06
313
11
18
RE: Giá xe Civic thế nào là hợp lý???

Em đá phát nữa nhé .
1 : @ bác haiyenvu,datvu : H nói đầu tư 60M : Ai kiểm chứng , nếu H nói 01 trang thiết bị nhà máy , H khai giá nhập 10M ???
2 : Đồng ý hoàn toàn với ý kiến bác vankhanhktpn .
Giá xe Civic thế nào là hợp lý???: ỞVN làm gì có giá hợp lí mà bình lựng
Tóm lại , dù Civic giá bao nhiêu , thì đó là giá hợp lý .

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: Anh_Vu

Em đá phát nữa nhé .
1 : @ bác haiyenvu,datvu : H nói đầu tư 60M : Ai kiểm chứng , nếu H nói 01 trang thiết bị nhà máy , H khai giá nhập 10M ???
Đó là giá mà Honda nghĩ là có thể chiến (thắng) các đối thủ cạnh tranh!

Hạng B2
17/2/06
313
11
18

Trích đoạn: Kienvang

Trích đoạn: Anh_Vu

Em đá phát nữa nhé .
Đó là giá mà Honda nghĩ là có thể chiến (thắng) các đối thủ cạnh tranh!
Em cũng mong chúng nó đánh nhau . Ác liệt vào .
Mà nếu chúng nó cùng nhau đánh với các " đầy tớ " thì chia vui với các bác .

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

em thì nghĩ thế này ! Nọn nhựt Bổn thường rất đoàn kết ! họ sẽ không choảng nhau để cùng thiệt hại đâu ạ ! mà họ cạnh tranh bằng hình thức ....khác . :mad:
hai nữa họ còn phải chịu sự chi phối của "trọng tài" có rất nhiều "quyền lực", nên AE ta đừng hy vọng nhiều kẻo lại thất vọng !:(:(:(

Hạng B2
30/5/05
164
3
18

Bọn Nhật đoàn kết ,thế anh em Viet nam sao không đoàn kết để được làm "thương đế " đùng nghĩa. Vấn đề này đã được đặt ra nhiêu lần trên OS rồi nhưng thời điểm hiên tại rất khó thực hiện vì tâm lý của dân ta, Vi dụ như vụ giá Dola, lúc giá 16K/1 USD thì chảng có ai mua, đến lúc tăng lên 17K thì cứ ùn ùn đi mua mới lạ chứ.

Tập Lái
13/7/06
2
0
0
53
Hanoi

Thong tin moi nhat ve Honda CIVIC , tat ca Gia duoc đua len forum deu chi mang tinh phong doan, Honda Viet Nam chua dua ra gia chinh thuc va chua chinh thuc ky hop dong ban xe. bai cua ban datvu va haiyenvu phan tich ve gia nhu the cung co ly nhung gia chinh thuc chi duoc thong bao truoc cong chung sau khi HONDA CIVIC ra mat. Moi thong tin ve HONDA CIVIC moi nhat se duoc ho tro boi tu van cua Honda . Xin vui long goi: 098.33.56665 de duoc biet day du thong tin ve HONDA CIVIC

Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM

Tôi cũng là một người đam mê xe hơi, thường xuyên là bạn đọc trung thành của 4r, riêng về mục giá của honda civic , cac bác đã bàn nhiều, ý kiến của cá nhân : cứ để cho qui luật thị trường điều tiết, Honda civic cũng là một sản phẩm của nền kinh tế thị trường thôi, giá cao ít người mua, giá hợp lý thì nhiều người mua, đó là qui luật !!! Ngày tháng qua đi, ôtô cung giống như chiếc xe cub ngày nào thôi.....!

Hạng B1
21/7/06
81
0
0

Em mới tham gia diễn đàn, thấy các bác sốt ruột về CIVIC, mạn phép các bác đưa ra tí ý kiến.

Giá xe Civic ở Mỹ thấp nhất là 13K.
Vậy nếu trừ các chi phí bán hàng, thuế tiêu thụ, VAT và các loại thuế khác etc. thì giá thành xuất xưởng của CIVIC ở Mỹ không thể hơn 8K (đã có chi phí lắp ráp). Giả sử là 8K nhé.
Tại VN:
- Thuế nhập khẩu linh kiện: 25% = 2K
- Chi phí lắp ráp: included
- Thuế tiêu thụ đặc biệt: 50% (8+2) = 5K
- VAT: 10% (8+2+5): 1.5K
Như vậy, giá thành tại VN của Civic là: 16.5K
- Giả sử Civic bán được 1200 xe/tháng (như To), khấu hao dây chuyền sản xuất trong 3 năm (36 tháng, quá ổn phải không các bác) thì trung bình mỗi xe chịu: 60000K/36/1200 = 1.4K (đầu tư nhà máy 60 triệu Mỹ).

Chi phí bán hàng: 1K
Tổng giá: 16.5 + 1.4 + 1 = 19K

Nếu giá bán là 25K thì trong 3 năm đầu Honda lãi mỗi xe: 6K

Mỗi năm Honda lãi: 6 x 1200 x 12 = 86400K (TÁM MƯƠI SÁU TRIỆU MỸ CÓ LẺ!!!!)

Tính sơ sơ để các bác thấy tư bản nó bóc lột thế nào.

Vớ vẩn thiệt, thông tin và tính toán thiếu căn cứ. Ai lại lấy Civic Ở Mỹ làm căn cứ so sánh vói Civic ở VN, không còn nơi nào khác sao hả Pác Hãi Yện Vú. Nếu tính toán như Pác chăc ... sập tiệm hết. Chơi với ai???...

Hạng C
25/2/05
684
10
18
44

Thôi, em túm cái váy lại đây, giá xe Civic theo phân tích của em sẽ khó đạt tầm dưới 30K mà quanh quẩn tầm 35K mà thôi. Trên 40K là "bất khả thi". Từ 34-36K là nhiều khả năng nhất. Hy vọng là em đoán đúng.
Bác máy cày TQ vừa vào đã phọt bài dài ngoằng! Chúc mừng bác.
Em nghĩ bác nói có lý đó. Nó sẽ loanh quanh 30K vào thời điểm khai hỏa. (Theo thông tin của một bác đại lý chưa chính thức là 31-32K VAT INC cho em 1.8MT và số sàn và số AT chênh nhau có ... 800$)
Nhưng giá sẽ giảm dần để thứ dân còn xài đc chứ. Keke. Thằng Nhật nó đánh vào số đông người có khả năng tham gia vào thị trường chứ ko dành cho thiểu số. Thế nó mới thống trị thế giới về xuất khẩu xe hơi!