Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
24/9/04
133
0
0
RE: Giá xe ôtô ở Việt Nam đắt nhất thế giới!

Em thì em không quan tâm ai là XHCN, ai là TBCN, cộng sản hay tư bản lãnh đạo không thành vấn đề, miễn là em có vịêc làm, lương cao, tha hồ chọn....ôtô để mua.
HÃY BÁN SỨC LAO ĐỘNG CHO AI TRẢ GIÁ CAO NHẤT- NHƯNG KHÔNG ĐƯỢC BÁN RẺ TÂM HỒN MÌNH....

Quá đúng, không được bán phá giá cái gì, trừ ... oto.

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

@songlam: bác nhìn sự việc hơi đơn giản. Bác nghĩ là cứ 49% thua 51% phải không? Tôi chỉ có 49%, nhưng tôi nắm nguồn máy móc, phụ tùng, cái nhãn Nhựt pủn vẫn là của tôi, ai dùng phải có phép đàng hoàng, vậy thì tôi có quyết định được là hàng tôi và anh SX ra sẽ bán đi đâu không? Đó là chưa nói đến 49% là của tôi tuốt tuồn tuột, trong khi 51% chia 5 xẻ 7 thì cái nào sẽ to hơn nữa! Nói chung là những hãng lớn đều có phân vùng thị trường hết rồi, bác muốn chen vào lấy từ chỗ này đắp sang chỗ khác không đơn giản đâu. Mà cái ô tô đâu phải như 3 cái cát sét, muốn nhập lậu thế nào cũng được!

@all: có lẽ giới hạn lại chút thôi, một số bác sa đà ra ngoài lề hơi xa rồi! [8D]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/7/05
31
0
0

Trích đoạn: mienhinh

Em thì em không quan tâm ai là XHCN, ai là TBCN, cộng sản hay tư bản lãnh đạo không thành vấn đề, miễn là em có vịêc làm, lương cao, tha hồ chọn....ôtô để mua.
Bác nói hay , nhưng mà nói như bác thì chỉ có ở chủ nghĩa không tưởng
Phàm sinh ra là bể khổ ,nhân chi sơ tính bổn tham
Đi bộ thì thích có xe đạp
Có xe đạp thì thích có xe máy
Có xe máy thì thích có xe hơi
Có xe hơi thì thích có xe xịn
Mà không biết xe nào là xịn nhất để dừng lại
Có vợ rồi thì muốn có bồ
có bồ rồi muốn có nhiều bồ hơn
Có tất cả rồi thì muốn có quyền
Muốn có quyền thì phải đi làm chính trị
Làm chính trị thì phải tham gia đảng phái
Đã làm chính trị thì muốn làm thủ lĩnh muốn làm tổng thống
Có như vậy thì xã hội mới phát triển chứ nếu ông bộ trưởng nào cũng tuyên bố như bác em chỉ thích làm bộ trưởng thôi mấy bác đừng đụng tới em đừng kéo em theo thì chắc rẳng ông đó ngồi không quá một nhiệm kỳ bác nhễ:D:D
Quay lại chủ đề ,thực ra vấn đề giá xe ô tô đắt nhất qui cho cùng cũng do lòng tham mà ra thôi
- Các bác có xe rồi nhá mà vẫn tham muốn đổi xe xịn giá rẽ hơn
- Các bác chưa có xe chưa đủ tiền mà vẫn tham mua xe đẹp giá rẽ
- Các bác LD bán xe tham lời
- Các bác ở các bộ thì tham phong bì của DN
- các bác ban hành chính sách thì tham việc muốn cái chính sách nào cũng giải quyết hết mọi việc nên cuối cùng giá xe cao ngất ngưỡng
Còn em thì tham nói nên dài dòng nãy giờ Qui cho cùng cũng chỉ là chữ tham thôi bác ạ

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: Ali G

Giá có phụ thuộc vào thuế đâu các bác, phụ thuộc cung cầu đấy chứ. Cung cầu là gì?
Là người bán,
và người mua.
Ở đây còn chưa tính đến 1 bác trọng tài cầm còi thổi (Chính Phủ)

Em là nghĩ đơn giản thế này, :D
Ơ, đúng là bác này nghĩ đơn giản thật.

Nêu ra 3 yếu tố mà lại lờ mịa nó đi 1 cài, lại thi tài hùng biện roài.
Cung nè: các LD đều chưa hề dùng hết 70% công suất, mà chỉ chừng 30% thui, cung vẫn còn vô biên.
Cầu nè: Cầu giá rẻ thì nhiều, chớ cầu giá cao ngất hiện thời mới chỉ tăng trong vòng 1 đến 2 con số hàng năm.
Thuế nè: bác không bảo HQ đóng cửa, thu thuế thì cung nhập khẩu về vô biên, lúc đó mới nói tới quan hệ cung cầu được.

Ở Mỹ cung cung cầu cao hơn ta sao giá rẻ thế.

Câu chuyện "Kiến trong miệng chén thì bò đi đâu", bác lại bỏ qua cái chén thì kiếm bò trên mây hả bác.

Bác vui tính quá.

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Công nhận các bác cãi nhau chát quá!:) Nhưng mà hình như bắt đầu đi đậu phộng đường rùi:D:D:D

Hạng B2
24/9/04
133
0
0

KTTT do Đảng CS lãnh đạo, rồi chê bai Quốc Hội v.v.. là rất vô căn cứ, không khoa học và nói thực nghe hơi chướng tai. Giống như cái bệnh đổ lỗi hết cho Vua Hùng vậy. Chính vì vậy tôi bác lại mấy luận điểm đổ tội cho KTTT có định hướng của mấy bác ...
@dangdibo: bác mỉa mai KTTT do Đảng CS lãnh đạo, hàm ý đó là nguyên nhân của KTTT có định hướng XHCN quái gở độc nhất vô nhị trên thế giới, dấn đến giá xe lên cao. Giả sử điều đó là đúng, xin bác chỉ rõ chính sách kinh tế cụ thể nào đang bị sai, và nên như thế nào cho đúng được không?

Em chưa nói là KTTT có định hướng XHCN...dấn đến giá xe lên cao, em chỉ mới đưa ra giải thích (thế nào là định hướng XHCN) một cách rất vững vàng về chính trị thôi, thế mà bác đã nhảy dựng lên rồi. Đây là Cafe xuyên Việt, anh em ngồi tào lao cho vui có phải là bảo vệ trước hội đồng KH đâu mà bác đòi nào là căn cứ rồi khoa học, nếu anh em đưa ra thật thì bác còn nhẩy cao nữa. Còn nghe chướng tai thì sự thật nào mà chả khó nghe, nếu bác muốn nghe những mỹ từ kiểu "sự nghiệp vẻ vang", "thành tựu to lớn", "phát triển mạnh mẽ" mời bác đọc bài này http://www.nhandan.com.vn/tinbai/?top=37&sub=130&article=45775
Nhưng bác nói thế này "quái gở độc nhất vô nhị trên thế giới" thì hơi hồ đồ quá. He, he bác nói, không phải em đấy nhé.

Hạng B1
6/6/05
98
1
6
39

Thưa các bác
E thì mù mờ về chính trị, nhưng được cái có theo dõi từ đầu cái topic này.E xin phép phát biểu 1 tý.
- Về chính trị thì các bác kô nên bàn trong chủ đề này , vì e thấy 1 số bác nói về các chính sách cũng như lý thuyết về CNXH nghe nó xa xôi quá,cứ cho là KTTT có định hướng chưa có nuớc nào làm thì nước ta là đầu tiên, biết đâu về sau lại trở thành anh cả của các nứoc XHCn với nền KTTT cũng nên:D:D:D( Việc này các bác bàn lan man quá)
- Về việc ô tô đắt quá so với giá trị thực thì theo e đó là điều cả người tiêu dùng, ca nhà sản xuất , cung x như NN chẳng ai muốn thế cả. Nhưng NN thì cần tiền thuế để pt đất nước, từ từ mới xây kịp đường xá cho các bác đi ô tô chứ.Bây h dầu thô còn xuất khẩu được chứ tương lai hết dầu thô thì ngân sách biết lấy đâu ra mà xây dựng đất nước.Lúc đó chỉ có trông vào thuế thôi.Còn các LD thì họ đầu tư vào nước ta thì phải co' lãi chứ, với thụ trường nhỏ , hep, nhiều loại thuế mà loại nào cũng cao cả thì giá xe bị đội lên cao là lẽ đương nhiên. Còn ae ta là người tiêu dùng thì ai chả mong muốn giá xe rẻ đê mua lấy cái che nắng che mưa, nhưng 2 nguyên nhân trên được chúng ta coi là phi lý khi mà chúng ta cứ đem so sánh giá xe với các nước có nền kinh tế khác hẳn nước mình ( SAo các bác kô so sánh giá rau tươi ở VN so với các nước phát triển ý :D:D:D, )
Do vậy đây là 1 vòng tròn theo e là tương đối luẩn quẩn mà rất khó giải quyết, vì xét ra thì chả bác nào là có lỗi cả, chỉ có bác nào đưa cái topic này ra là có lỗi với a e vì làm a e mất đoàn kết ghê quá ( e có sai thì các bác bỏ quá, đừng đánh hội đồng nhé, tại e đang phấn đấu cái bằng B2 thôi):D:D:D

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: pokekie

Lúc đó chỉ có trông vào thuế thôi.Còn các LD thì họ đầu tư vào nước ta thì phải co' lãi chứ, với thụ trường nhỏ , hep, nhiều loại thuế mà loại nào cũng cao cả thì giá xe bị đội lên cao là lẽ đương nhiên. Còn ae ta là người tiêu dùng thì ai chả mong muốn giá xe rẻ đê mua lấy cái che nắng che mưa, nhưng 2 nguyên nhân trên được chúng ta coi là phi lý khi mà chúng ta cứ đem so sánh giá xe với các nước có nền kinh tế khác hẳn nước mình ( SAo các bác kô so sánh giá rau tươi ở VN so với các nước phát triển ý :D:D:D, )
Do vậy đây là 1 vòng tròn theo e là tương đối luẩn quẩn mà rất khó giải quyết, vì xét ra thì chả bác nào là có lỗi cả, chỉ có bác nào đưa cái topic này ra là có lỗi với a e vì làm a e mất đoàn kết ghê quá ( e có sai thì các bác bỏ quá, đừng đánh hội đồng nhé, tại e đang phấn đấu cái bằng B2 thôi):D:D:D

Để tôi giúp bác cái bằng B2 bằng cách không đồng ý với quan điểm của bác nhé :D:D

Nếu giảm thuế trực tiếp đánh trên chiếc xe ô tô, nhà nước chắc chắn sẽ bị giảm nguồn đó. Bù lại, số lượng xe ô tô bán ra sẽ nhiều lên, nhà nước có vẫn có thể tăng thu thông qua:
- Tạo nhiều hơn công ăn việc làm cho người lao động => nhà nước thuế thu nhập cá nhân nhiều hơn
- hãng bán được nhiều xe hơn, lãi nhiều hơn => nhà nước thu thuế thu nhập doanh nghiệp nhiều hơn
- Số xe đăng ký nhiều hơn => thuế trước bạ nhiều hơn (5% ở 1 số tỉnh thành phố cho đăng ký lần đầu, còn lại nhìn chung là 2%)
- ngoài thuế, nhà nước còn 1 nguồn quan trọng nữa là phí và lệ phí. Ví dụ như bắt trả phí khi đi vào 1 số khu vực trung tâm thành phố lớn, vừa góp phần điều tiết giao thông, vừa tăng thu cho nhà nước, và làm cho công bằng hơn (đi U Oát ở quê thì không phải trả thuế cao, cũng không phải trả phí vào trung tâm).

Có nhiều xe hơn, tiêu dùng cũng phát triển, ví dụ như đi cà phê Phú Mỹ Hưng nhiều hơn, off line/ off road nhiều hơn => khuyến khích phát triển kinh tế.

Túm lại, lợi nhiều hơn hại... Làm tới thôi

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Các bác viết ngắn thôi để còn có người đọc chứ! Viết dài ngoằng ngoẵng thế này thì chỉ có mấy bác đang cãi nhau còn ngồi đọc thôi. [8|]

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam

Các bác àh, nói thì dễ làm mới khó. Mà những điều mình nói có tới chết cũng không thay đổi gì đâu, vì giả dụ các bác được ngồi vào vị trí có thể quyết định được những vấn đề đó thì các bác cũng sẽ hành xử như vậy thôi.[8D][8D][8D]. Dân Việt ta từ xưa đến nay đều có truyền thống rất cao:" Hay lo cho ta, lo cho vợ chồng ta, lo cho con cái ta, cháu chắc ta. Còn lại vứt hết vứt hết "[8D][8D][8D]

Status
Không mở trả lời sau này.