Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
19/7/05
593
4
0
RE: Giá xe ôtô ở Việt Nam đắt nhất thế giới!

Trích đoạn: nipimor

Trích đoạn: Nexus

Ông Nguyễn Tuấn Anh, GĐ Cty Thương mại Đại Dương, cty chuyên nhập khẩu ô tô nguyên chiếc về bán đã phát biểu khẳng định: Nếu míưc thuế mới được áp dụng, công ty ông thừa sức nhập xe Zace về bán tại VN với giá 22K - Thời báo Kinh Tế SG 3-11-05

Có ai đánh thuế thằng cha nào nói phét không ?

Vậy giá gốc ông ấy mua Zace giả sử là 8 k ( 8*90% nhập khẩu= 7,2 K , Giá 15,2 K * 50% Thuế TTDB = 7,6 K , tổng cộng 22,8 K chưa có VAT , chưa có lãi )

Có mà nhập xe tai nạn ở Viễn đông về thì có .

Nếu bác nói đúng, thì ngoài tội nói phét còn thêm tội quảng cáo láo: Lấy xe tai nạn (hoặc xe Zace trụi lủi như bác passion road nói) so sánh với loại xe Zace đang sử dụng tại VN.

Em nhân thể quảng cáo luôn: Em sẽ nhập xe Grandis về bán với giá $25k.

Nhưng em tử tế hơn, nên nói trước với các bác là không có bánh xe...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Có ai đánh thuế thằng cha nào nói phét không ?

Vậy giá gốc ông ấy mua Zace giả sử là 8 k ( 8*90% nhập khẩu= 7,2 K , Giá 15,2 K * 50% Thuế TTDB = 7,6 K , tổng cộng 22,8 K chưa có VAT , chưa có lãi )

Có mà nhập xe tai nạn ở Viễn đông về thì có .

Bác nóng quá rồi bác ơi... Bác tính thuế TTĐB sai bét nhè rồi bác còn nói người ta. Thuế TTĐB cho xe 8 chổ ngồi đâu có phải là 50% bác ơi...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/9/04
133
0
0

@ nipimor: quản lý là phải có mục tiêu, quản lý thị trường cũng có mục tiêu như việc làm, công bằng, môi trường.... quản lý thị trường có định hướng XHCN cũng là một tập hợp các mục tiêu trong quản lý theo một định hướng nào đó, mà ta gọi là XHCN
Tóm lại định hướng thì ai cũng định hướng, vấn đề là định hướng đi đâu (các mục tiêu cụ thể) và mức độ nào thôi, vậy các bác không nên giảy nảy lên khi nói về vài dòng trong mấy cái văn kiện báo cáo như vậy.
Em thấy các bác giải thích thế nào là KTTT định hướng XHCN vẫn chưa thuyết phục. Em xin phép giải thích: là KTTT dưới sự lãnh đạo duy nhất của Đảng CS vì chỉ có mỗi Đảng CSVN có khả năng đem lại độc lập, tự do,... cho nhân dân ta, và chuyện này các bác có thể đọc được trên tất cả các phương tiện TT đại chúng, không có gì phải giữ bí mật. Đấy chính là sự khác biệt: ở các nước khác có nhiều đảng có khả năng ấy, vì thế KTTT của họ không có chữ "định hướng XHCN", chỉ có VN ta có. Còn các bác giải thích là vì định hướng "xã hội công bằng, dân chủ, văn minh..." thì cũng đúng, nhưng vẫn chưa phải là bản chất vì như bác ongtuong có nói nhiều nước tư bản còn định hướng xã hội hơn cả ta:
nhiều thị trường tủ bổn hẳng hoi định hướng "dã man" lắm ... hướng thị trường của nó sao cho tạo ra một xã hội công bằng (ai giàu thì nộp thuế cao chết thôi - chia ra làm phúc lợi), sạch sẽ (tiêu chuẩn môi trường cao chết thôi), bình đẳng giới (BT quốc phòng là nữ), làm ăn trong sạch...

Hạng B2
2/2/05
199
0
0

Chúng ta đang tranh luận vì sao giá xe cao nhất thế giới, tôi thấy tập trung vào chính sách thuế má, chính sách phát triển công nghiệp, các vấn đề về thị trường như người tiêu dùng, các công ty liên doanh, xe nhập khẩu vv ...và bàn về sự tương tác giữa các yếu tố nói trên để hình thành giá , sự biến động của các yêu tố đó để dự đoán giá xe trogn tương lại là hợp lý.

Còn tôi thấy cách thảo luận theo lối chính trị hóa vấn đề ví dụ như đổ tại KTTT có định hướng , định hướng XHCN rồi dần dần có hàm ý phê phán, mỉa mai KTTT do Đảng CS lãnh đạo, rồi chê bai Quốc Hội v.v.. là rất vô căn cứ, không khoa học và nói thực nghe hơi chướng tai. Giống như cái bệnh đổ lỗi hết cho Vua Hùng vậy. Chính vì vậy tôi bác lại mấy luận điểm đổ tội cho KTTT có định hướng của mấy bác ...

@dangdibo: bác mỉa mai KTTT do Đảng CS lãnh đạo, hàm ý đó là nguyên nhân của KTTT có định hướng XHCN quái gở độc nhất vô nhị trên thế giới, dấn đến giá xe lên cao. Giả sử điều đó là đúng, xin bác chỉ rõ chính sách kinh tế cụ thể nào đang bị sai, và nên như thế nào cho đúng được không?

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Giá có phụ thuộc vào thuế đâu các bác, phụ thuộc cung cầu đấy chứ. Cung cầu là gì? Là người bán, và người mua. Ở đây còn chưa tính đến 1 bác trọng tài cầm còi thổi (Chính Phủ)

Em là nghĩ đơn giản thế này, đi buôn là phải có lãi, lãi càng nhiều càng tốt! Thị trường oto VN là thị trường không linh họat, theo sách gọi là inelastic, người bán có giảm giá đi nữa( hết mức có thể - nghĩa là chỉ trên giá xuất xưởng một tẹo) thì số lượng người mua cũng ko tăng. Đấy, các bác xem, VN đông thế mấy ngưòi bỏ ra 20 ngàn tiền Tây mua ô tô? Ở các thành phố lớn thì có, nhưng cũng ko nhiều. Thế thì phải bán đắt, bán đắt hết mức có thể( nghĩa là bán đắt mà người ta vẫn mua, còn mua còn bán đắt )cái này cũng là nguyên tắc kinh doanh, theo sách

Về phía người mua, đấy các bác xem, mua ô tô là phải mua xe xịn( xịn là trên 20 ngàn chẳng hạn, mấy bác mua xe cũ trăm chai em ko gọi là khách hành tiềm năng, đối tượng mà các bác LD nhắm tới). Thế, nên, đắt cũng đựơc, gì gì nhịn ăn nhịn mặc nhịn chơi, chứ mua xe là mua xe đẹp.

Còn nếu tự nhiên bác LD tự dưng tốt bụng, muốn góp phần nâng cao đời sống nhân dân, em và các bác cũng tự dưng mê quá, mua liền dăm ba cái nhìn cho sướng, thì giá xe chắc rẻ! Lúc đó trọng tài nhảy vào, bảo các ông mua bán lắm xe thế, đường đâu mà đi. Rẻ à, còn lâu, tôi đánh thuế 1000% cho các ông toi hết

Civic à, đời 8 à, 1.8 à, dưới 25k à, còn lâu !(lâu là khái niệm trừu tượng, nhưng ý em thì trên 10 năm là lâu)

:D

Tập Lái
22/7/05
31
0
0

Trích đoạn: ongtuong
Còn tôi thấy cách thảo luận theo lối chính trị hóa vấn đề ví dụ như đổ tại KTTT có định hướng , định hướng XHCN rồi dần dần có hàm ý phê phán, mỉa mai KTTT do Đảng CS lãnh đạo, rồi chê bai Quốc Hội v.v.. là rất vô căn cứ, không khoa học và nói thực nghe hơi chướng tai. Giống như cái bệnh đổ lỗi hết cho Vua Hùng vậy. Chính vì vậy tôi bác lại mấy luận điểm đổ tội cho KTTT có định hướng của mấy bác ...
Em nghĩ là bác là ông tướng thì phải biết nghe ngóng dân tình chứ, các bác bức xúc là đúng thôi vì thực ra các bác ấy là người trung thực đó
KTTT có định hướng kiểu mình chắc chắn là nguyên nhân sâu sa của vấn đề giá xe ô tô việt nam mắc nhất thế giới ấy chứ
vì việc định hướng thị trường ô tô không phải do những người thực sự làm kinh tế ( tức là tư bản thực hiện )không có tầm nhìn vĩ mô mà chỉ do sự chủ quan của một số người nghĩ ra
Em nói thiệt em biết chắc điều này vì em nhiêu năm làm việc liên quan đến các bộ ,nhiều khi một quyết sách trọng đại đến cả nước được xuất phát từ một chú chuyên viên chấp bút , sau đó được nâng lên nâng lên... thành chính sách thành ra cứ sai rồi sửa . Như sắp tới đây các bác thông qua luật đầu tư sau đó sẽ phải sửa cho xem
Em thì thấy ,bây giờ internet đầy đó , đi lại thuận tiện đó tại sao "không đi tắt đón đầu" xem quá trình hình thành thị trường ô tô thailand nó phát triển như thế nào từ đó mà vạch ra, điều chỉnh chiến luợc thị trường ôtô ,chắc chắn mấy bác ở bộ công nghiệp thì đâu có thời gian làm việc này , có đi tham quan thì đi Mỹ thôi đi Thailand làm chi cho nó phèo ,đọc sách thì thời giờ đâu vì cứ trưa trưa thì doanh nghiệp nó gọi đi nhậu ( không đi nhậu đêm sợ bà la)

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: Ali G

Giá có phụ thuộc vào thuế đâu các bác, phụ thuộc cung cầu đấy chứ. Cung cầu là gì?
:D

Bác nói sai quá, sai đến đến mức em đã phải nghĩ là em hiểu sai điều bác nói :D:D:D

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: mexehonem

Trích đoạn: ongtuong

Em nói thiệt em biết chắc điều này vì em nhiêu năm làm việc liên quan đến các bộ ,nhiều khi một quyết sách trọng đại đến cả nước được xuất phát từ một chú chuyên viên chấp bút , sau đó được nâng lên nâng lên... thành chính sách thành ra cứ sai rồi sửa . Như sắp tới đây các bác thông qua luật đầu tư sau đó sẽ phải sửa cho xem

Bác này rành quá nhể, nhưng vẫn chưa đủ. Em sửa đổi lại tí cho: đôi khi một quyết sách trọng đại đến cả nước được xuất phát từ một chú chuyên viên, học hành không đến đầu đến đũa, được tài trợ đi tham quan học tập ở một nước nào đó về, về nhà còn nhớ gì thì hạ bút nấy, sau đó được nâng lên.....

Luật với lệ, đọc thấy biết ngay không phải là dịch thì cũng là dạng báo cáo tham quan học tập... Chán chết...

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Em thì em không quan tâm ai là XHCN, ai là TBCN, cộng sản hay tư bản lãnh đạo không thành vấn đề, miễn là em có vịêc làm, lương cao, tha hồ chọn....ôtô để mua.

HÃY BÁN SỨC LAO ĐỘNG CHO AI TRẢ GIÁ CAO NHẤT- NHƯNG KHÔNG ĐƯỢC BÁN RẺ TÂM HỒN MÌNH....

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: mienhinh

Em thì em không quan tâm ai là XHCN, ai là TBCN, cộng sản hay tư bản lãnh đạo không thành vấn đề, miễn là em có vịêc làm, lương cao, tha hồ chọn....ôtô để mua.

HÃY BÁN SỨC LAO ĐỘNG CHO AI TRẢ GIÁ CAO NHẤT- NHƯNG KHÔNG ĐƯỢC BÁN RẺ TÂM HỒN MÌNH....

Hay. Nói như Thánh (Thánh không quan tâm đến chính trị) :D

Status
Không mở trả lời sau này.