Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
24/9/04
133
0
0
RE: Giá xe ôtô ở Việt Nam đắt nhất thế giới!

Tất cả cũng chỉ vì cái nghèo, bình quân đầu người có $550 một năm, giá xe otô bao nhiêu tiền cũng là đắt đối với người dân bình thường chỉ kham nổi xe máy tàu. Trong khi tôi nhớ khi học phổ thông sách giáo khoa nói rằng rừng vàng biển bạc, chỉ chờ thống nhất đất nước là lên tiên, sau này còn có dầu thô nữa, nhân dân thì anh dũng, yêu lao động và thông minh, không hiểu sao vẫn chưa cất cánh được.
Có lẽ vì một số đồng chí nói rất hay, suy nghĩ toàn tầm vĩ mô, chính sách này nọ:
Chính phủ sẽ không vì lợi ích của một nhóm nhỏ những người có tiền mà đi ngược lại lợi ích chung của đa số người dân
bớt đi được vài ngàn xe đăng ký mới một năm, bớt đi một lượng xăng tiêu thụ tương đối lớn, tức là xã hội bớt đi được một khoản tiền lớn được đưa vào tiêu dùng xa xỉ. Số tiền đó, nếu được sử dụng để đầu tư sẽ làm lợi cho xã hội bao nhiêu?
nhưng kết quả thì:
Tôi còn nhớ, trong những năm 94-95 tôi có tham gia thẩm định một vài trong số 11 dự án liên doanh sản xuất xe otô... cón về chính sách phát triển nền công nghiệp otô thì chỉ nói cho có thôi, chẳng có chiến lược chiếc liếc gì đâu. mà ngay cả bây giờ, chúng ta vẫn làm theo kiểu này mà có thấy sao đâu...
Đấy là chưa kể nhỡ có công ty gia đình nào đó hưởng lợi thì còn chít nữa.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: dangdibo

Tất cả cũng chỉ vì cái nghèo, bình quân đầu người có $550 một năm, giá xe otô bao nhiêu tiền cũng là đắt đối với người dân bình thường chỉ kham nổi xe máy tàu. Trong khi tôi nhớ khi học phổ thông sách giáo khoa nói rằng rừng vàng biển bạc, chỉ chờ thống nhất đất nước là lên tiên, sau này còn có dầu thô nữa, nhân dân thì anh dũng, yêu lao động và thông minh, không hiểu sao vẫn chưa cất cánh được.

Vơơng, bác ạ. Dưng mờ ô tô còn chưa có mà đi thì lấy gì mà bay.

Cất cánh bay là chuyện xa xỉ, cứ tiếp tục đi bộ đi bác

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Các bác hẳn còn nhớ,sau khi thống nhất,bác gì họ Lê,nói là sau 5 năm,nhà nào cũng có Vô tuyến.Giờ bao nhiêu năm qua rồi,vữơn không phải Zdậy!
Năm ngoái,em về một vùng quê duyên hải,cả làng có chưa đến chục chiếc xe máy,Vô tuyến thì thấy 1 dòng họ khoảng 2 chục gia đình có được 4 chiếc.Đau lòng!

Ô tô là xa xỉ lém lém!:D

btg
Tập Lái
24/9/04
28
0
0

Gửi bác Vờ tám lần:
Anh em ở đây đa số là lính nhưng mà cứ đòi dính vào chuyện quan cho nên mới có cái chuyện lạm bàn những chuyện quốc gia đại sự như "chính sách và chiến lược phát triển ngành xe hôi và lội ruộng hoá". Cũng vì vậy mà ý kiến tản mạn không tập trung, rồi thì không "chiên gia" hay là "hàm lượng chất xám không cao"....

Còn nếu có vị nào mà nói phát nào trúng phát đấy thì chắc chắn là không thể nào ngồi đây mà "buôn khói ô tô" với nhau được mà đâu đó "cao cao trên cửa sổ" kia rồi.

Nói vậy thôi nhưng mà "3 ông thợ da" chắc chắn là ăn đứt "1 ông gia cát" đấy chứ bác nhẩy: ví dụ ông nông dân làm "trực thăng tự lực" hay là bác nông dân làm máy cắt lúa, v.v.

Nhưng nếu như bác "Vơ 8 lần" đã thật thà thú nhận về cái đoạn cách thức duyệt dự án ở trên thì đúng là đại hoạ đại hoạ cho nước nhà vì nó áp dụng cách tư duy như mấy ông mấy bác "làm tự lực" tức là làm cho trúng cái bụng mình.

Bác nói đến việc đánh giá dự án là dựa trên tiêu chí hiệu quả "trên dự án" của các dự án này à. Vậy thì câu hỏi đơn giản cho bác là: nếu bác được cấp không hạn chế về "xiền" - (tiền chùa chẳng hạn) bác sẽ mua xe liên doanh sờ xờ trong nước hay là ngoảnh sang mua xe nhập khẩu? Câu trả lời ở đây chắc mọi người ai cũng rõ: XE NHẬP KHẨU. Ví dụ: các dự án tài trợ quốc tế như của WB thường mua xe Lxxx Cxxxxer nhập khẩu mặc dù có thể mua LC lắp ráp trong nước.

Còn em, may quá kịp ẵm được 1 em xe như một số anh em ở đây cho nên từ đây về sau toàn tâm toàn ý ủng hộ các biện pháp hạn chế xe ô tô như bác nói.

Cũng xin chia buồn với các anh em nào chưa có xe. Tuy vậy khi nào mà đi vào thành phố lúc bắt đầu có các biện pháp hạn chế đi lại sẽ tạo điều kiện để anh em "quá giang" tuỳ theo điều kiện và hoàn cảnh cụ thể (LONG LEGGED được ưu tiên còn POTTY BELLY (tọ bung) thì miễn. Còn các anh em "những phần tử lừng khừng" thì cũng xin nhanh chân lên kẻo muộn vì sắp cấm tiệt cả rồi.

Về cá nhân bác em đoán là quan vì thấy bác viết "có gang có thép" lắm lắm, cũng đồ chừng bác có "xe cao su" những loại mà bọn em có khi chỉ được biết qua "bình loạn" ở đây là chính. Do vậy hạn chế xe cá/tư nhân là đúng ý của muôn quan rồi.

Tuy vậy bọn em cũng đã tính đến "rải pháp" hay như trong phim viễn tưởng cả rồi: Mời bác "Ba Phi" đến để "độ" thêm mấy cái cánh quạt để bay lên giời để sau này khi các biện pháp của bác VỜ 8 LẦN trở thành hiện thực thì anh em bay lên giời thay vì bay lên hè đường như bây giờ.

Xin thông báo với anh em trước mắt mới có 2 phương án:

1. ít xiền thì có phương án "mụ phù thuỷ cưỡi chổi";
2. nhiều tiền thì như trong phim harry porter. Chi phí độ - rẻ bèo - 1 xị đế.

Tuy nhiên mọi việc còn "treo" vì phụ thuộc ở khâu duyệt dự án vì chúng em chọn hình thức liên doanh (toàn là da vàng mũi tẹt vi na mít) để đòi được hưởng ưu đãi chí ít thì cũng như ưu đãi giành cho các nhà sx ô tô hiện hành. Khi nào có thông tin thêm hoặc kêu gọi vốn đầu tư sẽ ưu tiên anh em trong fo zừm này trước hết.

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

@btg: anh em tranh luận với nhau, có thể có những câu hơi quá lời, nhưng tôi thấy bác ăn nói sỏ xiên quá, vừa kém văn hoá, vừa thiếu giáo dục.

@HNSG: đã định là thôi rồi nhưng lại ngứa tay, muốn trao đổi thêm với bác là không phải cứ là hàng hoá đặc biệt thì mới đánh thuế tiêu thụ đặc biệt bác ạ. TTĐB là hạn chế tiêu dùng, có những mặt hàng rất nhỏ, phục vụ thiết thực cho cuộc sống hàng ngày nhưng có thể do trong nước đã sản xuất được với chất lượng tốt nên không khuyến khích sử dụng hàng nhập khẩu thì CP sẽ đánh thuế đối với hàn nhập khẩu cao hơn... Tôi chỉ nói ví dụ và dùng từ có thể thôi vì chính sách thuế tương đối phức tạp, tôi cũng không nói chính sách luôn đúng, chúng ta cũng có rất nhiều khi sai.
Để cho khách quan, tôi gửi các bác cái link này: http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/2005/10/3B9E33B5/

V8
Hạng B2
27/5/05
150
1
0

Xem lại thì thấy bác dangdibo cũng giống bác btg. chán!

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Các bác kiềm chế 1 chút, không nên lan man và tấn công cá nhân khi tranh luận. Bác V8 cũng thông cảm do AE bức xúc nhiều vấn đề nên trút vào bác khi bác lại có vẻ như đại diện cho những gì đã gây ra những phiền muộn của họ.

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

Trích đoạn: V8
@btg: có thể có những câu hơi quá lời, nhưng tôi thấy bác ăn nói sỏ xiên quá, vừa kém văn hoá, vừa thiếu giáo dục.
Xem lại thì thấy bác dangdibo cũng giống bác btg. chán!
Sao lại thế hả bác! [8|]
Có tranh luận thì có căng thẳng, mà có căng thẳng thì mới ra vấn đề, mới vui được chứ không phải căng thẳng rồi mạt sát nhau thế này.:(

Hạng B2
20/1/07
176
0
16
50
HCM

Trích đoạn: 2snguyen
Bác V8 cũng thông cảm do AE bức xúc nhiều vấn đề nên trút vào bác khi bác lại có vẻ như đại diện cho những gì đã gây ra những phiền muộn của họ.
;);)

Hạng B2
24/9/04
133
0
0

Tôi thấy nhiều bác cứ suốt ngày đắt với rẻ, chuối với không chuối... rồi so bì với chỗ này, chỗ nọ thu nhập cao mà giá xe lại rẻ... cuối cùng, chỉ rút ra được một kết luận là giá xe ở VIỆT NAM cao hơn chỗ này, thấp hơn chỗ kia. Chấm hết.

@mxminh:
...tôi không hiểu sao nhiều bác không nhìn thẳng vào vấn đề chính mà chỉ nhăm nhăm vào những cái tiểu tiết.

@HNSG:
- ... Không hiểu bác có suy nghĩ kỹ khi đưa ra nhận định của mình không?
- Tôi nói rồi, ...

@ HNSG:
Tranh luận mà, khó tránh khỏi có những lúc quá lời. Mỗi người có một tư duy khác nhau, tôi dừng ở đây thôi.

@btg: anh em tranh luận với nhau, có thể có những câu hơi quá lời, nhưng tôi thấy bác ăn nói sỏ xiên quá, vừa kém văn hoá, vừa thiếu giáo dục.

:D

Status
Không mở trả lời sau này.