Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
Em xin chia sẻ vài suy nghĩ và ý kiến của riêng em để anh em OS xem qua ạ
Như chúng ta đã biết thì Oto ở nước ngoài thì là một tài sàn hết sức bình thường và không gì là lớn lao, nhưng ở nước ta đó là một tài sản lớn rất có giá trị, nhưng khổ nỗi theo thống kê em biết thì cả nước chỉ có khoảng 2 triệu oto thôi,
Lý do là vì nước ta có mức thuế hình như là nhất nhì thế giới, đông nam á thì chỉ sau Singapore thôi
Em đã từng qua Thái Lan, bangkok rất nhiều lần, và chắc ai cũng biết bên đó phương tiện oto là chính, xe máy chủ yếu là xe ôm, đi giao pizza, đi giao đồ, .......................
Từ phi trường thai lan về đến trung tâm bangkok, toàn là xe hơi, cao tốc thì mỗi bên 6 lane, hai bên 12 lane, nhìn mà thấy sướng
Nhưng mấy bác nghĩ đi, nếu giá thuế xe oto nước mình như nước người ta thì em hỏi mấy bác đường đâu mà chạy,
1. thành phố ta có bao nhiêu con đường rộng như phạm văn đồng, điện biên phủ, đại lộ đông tây, đa số toàn là đường nhỏ xíu, toàn là một lane xe máy, một lane oto, đường đâu mà chạy
2. Cơ sở hạ tầng nước ta còn chưa hoàn chỉnh
2. Chỗ để oto, em hỏi mấy bác bãi giữ xe để oto saigon có đủ đáp ứng nổi số lượng xe oto mà người dân mua nếu như giá xe oto nước mình giảm xuống còn 0% hay không, đâu phải ai cũng ở căn hộ, villa, biệt thự có chỗ để xe, mấy người nhà trong hẻm hay mặt tiền đường thì xe người ta để đâu
3. Nếu thuế còn 0%, xe camry 2015 giờ khoảng hơn 1 tỉ đi, lúc thuế 0% như giá xe bên Mỹ, theo em biết bên Mỹ xe camry 2015 khoảng 22 đến 25 ngàn dollars, khoảng 450 đến 500 triệu đồng, thì mấy bác nghĩ coi, bao nhiệu người sẽ xếp hàng đi mua, em tin là còn đông hơn số lượng người xếp hàng mua iphone 6 nữa, lúc đó đường đâu mà chạy
Mấy bác thấy đó, nước ta oto thuế giá cao như vậy mà xe sang, siêu xe người ta mua quá nhiều, thì nếu thuế 0% đường đâu mà đi,
Nên em ủng hộ việc đánh thuế cao thật cao vào, để hạn chế ùn tắc giao thông

Nhưng anh em yên tâm, em tin là nước ta cơ sở hạ tầng sẽ ngày càng phát triển, đường phố hiện đại và rộng hơn, lúc đó thuế sẽ giảm, có giảm nhưng ít, nhưng dù sao cũng có giảm, để người dân tiếp cận với oto nhiều hơn,

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
lo gì bác ơi, thuế nhập khảu về 0% thì tăng mấy cái phí khác, bác cứ yên tâm xe chỉ có tăng giá chứ ko giảm được
như lộ trình gia nhập WOT giảm thuế nhập khẩu, thế mà mấy con xe từ năm 2013 đến nay thấy mỗi năm đều tăng từ vài đến vài chục tr 1 con, hiếm có con nào giảm giá lắm trong khi thuế nhập khẩu đã giảm
em thấy trước sau gì cũng có cái gọi là" quyền mua xe" hoặc phí lăn bánh gì đó,

• Like
Reactions: Kietquaysaigon
Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
lo gì bác ơi, thuế nhập khảu về 0% thì tăng mấy cái phí khác, bác cứ yên tâm xe chỉ có tăng giá chứ ko giảm được
như lộ trình gia nhập WOT giảm thuế nhập khẩu, thế mà mấy con xe từ năm 2013 đến nay thấy mỗi năm đều tăng từ vài đến vài chục tr 1 con, hiếm có con nào giảm giá lắm trong khi thuế nhập khẩu đã giảm
em thấy trước sau gì cũng có cái gọi là" quyền mua xe" hoặc phí lăn bánh gì đó,
tại em thấy cứ suốt ngày GIẤC MƠ OTO VIỆT, NHÌN NƯỚC BẠN MÀ THÈM, kakaka, mà em hỏi bác, đường đâu mà chạy, chỗ đâu mà để mà ở đó cứ giấc mơ OTO VIET, nghe riết nhàm, đọc trên mấy trang báo thấy oải

Hạng D
7/11/12
1.534
2.738
113
tại em thấy cứ suốt ngày GIẤC MƠ OTO VIỆT, NHÌN NƯỚC BẠN MÀ THÈM, kakaka, mà em hỏi bác, đường đâu mà chạy, chỗ đâu mà để mà ở đó cứ giấc mơ OTO VIET, nghe riết nhàm, đọc trên mấy trang báo thấy oải
Bác có tiền mua xe thì thiếu gì chổ đậu đường đi bác. Chuyển ra Long an hay bình dương ở hàng ngày đi làm 4 50 cây chuối gì đó mà đưuòng thênh thanh thì không xi nhê gì.

Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
Bác có tiền mua xe thì thiếu gì chổ đậu đường đi bác. Chuyển ra Long an hay bình dương ở hàng ngày đi làm 4 50 cây chuối gì đó mà đưuòng thênh thanh thì không xi nhê gì.
bác ơi, em viết bài này là nói về người dân saigon nói chung và người dân nước mình nói riêng
chứ em có nói mình em đâu bác
dân số mình là giờ nhiêu, mỗi nhà 2, 3 chiếc oto thì chỗ đâu để
bác có tin nếu xe camry 2015 500 triệu như bên Mỹ, bác nghĩ người dân mình mỗi gia đình sẽ chỉ mua một chiếc thôi không, hay mua hơn 1 chiếc,
em nhìn xa lắm bác ạ, kakak

Hạng B2
24/10/14
293
248
43
HCM
Em nghĩ là bác có nhiều tiền nên thuế cao ko ảnh hưởng gì cả. Chứ em có vài đồng muốn mua xe mà giảm đc khoản thuế thì em cám ơn lắm lắm

Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
Em nghĩ là bác có nhiều tiền nên thuế cao ko ảnh hưởng gì cả. Chứ em có vài đồng muốn mua xe mà giảm đc khoản thuế thì em cám ơn lắm lắm
có giảm đó bác, không thuế này thuế khác, nhưng sẽ không cao như bây giờ, hôm bữa em có đọc bài báo,
ví dụ như camry bây giờ hơn 50 ngàn dollar đi, thì 2018 nghe đâu còn 43 đến 45, sẽ không bao giờ trở về 25 như Mỹ được, có giảm nhưng giảm ít, cái đó là em chắc luôn, và các xe khác cũng vậy ạ,

Hạng D
7/11/12
1.534
2.738
113
bác ơi, em viết bài này là nói về người dân saigon nói chung và người dân nước mình nói riêng
chứ em có nói mình em đâu bác
dân số mình là giờ nhiêu, mỗi nhà 2, 3 chiếc oto thì chỗ đâu để
bác có tin nếu xe camry 2015 500 triệu như bên Mỹ, bác nghĩ người dân mình mỗi gia đình sẽ chỉ mua một chiếc thôi không, hay mua hơn 1 chiếc,
em nhìn xa lắm bác ạ, kakak
Choài ơi!!! Nếu giá xe bằng Mỹ Viêt nam mình lúc đó không cho sống trong thành phố đâu. Giống mẽo zậy đó. Nó quy hoạch chuyên biệt KDC và khu kinh tế, dịch vụ riêng. VN chỉ cần giảm cmn thuế ttđb và thuế nhập khẩu để kích cầu thôi. việc còn lại là hạ tầng thì tự bản thân nó sẽ có giải đáp thôi khi. Em mong camry 2015 giá ngang với in đô thôi chả dám mơ bằng mỹ đâu bác. xa quá

Hạng D
20/12/13
2.059
729
113
em đang hóng cái xe Honda Mobilio gì đó bên nước bạn, giá bèo mà đẹp quá, về đây chắc chua lắm ạ
đúng rồi bác, nước ta ngày càng phát triển, người dân trung tâm thành phố từ từ di chuyển ra vùng ngoại ô sinh sống, thoải mái, không khí trong lành, ít kẹt xe, nhà giá rẻ mà đẹp, có oto lên lái vào saigon mua đồ xong chạy về, càng ngày càng giống nước ngoài, cũng hay

Hạng B2
24/10/14
293
248
43
HCM
Em thì em không tin là nó sẽ giảm.
Về lý thuyết thì đúng là nó sẽ giảm thuế nhập khẩu, hiện nay nó 30 hay 35% gì đó giảm về 0%. Tuy nhiên thuế của ta thì nổi tiếng là tào lao bí đao không thể dự báo trc họ sẽ làm gì đc, mà mình cam kết giảm thuế NK thì họ sẽ tăng thuế TTĐB lên cũng ko vi phạm gì cả. Cộng với tình hình ngân sách của ta đang rất thiếu do kinh tế đi xuống, thuế thu đc giảm, giá dầu giảm, tăng đầu tư xây dựng cơ bản nên đang rất thiếu ngân sách.
Kết lại em nghĩ thuế NK giảm nhưng giá xe không giảm hoặc giảm ko đáng kể.

• Like
Reactions: Kietquaysaigon