Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Xin chào các bác, sau quá trình gian nan bán xe mang tên Hộ kinh doan (HKD) tại TP.HCM , em xin chia sẻ với các bác để bác nào có vướng thì tham khảo.

Gian nan quá trình bán xe tên Hộ Kinh Doanh
*Ảnh minh họa

1. Trước hết các bác ra văn phòng công chứng làm hợp đồng mua bán (chú ý: giá bán không thấp hơn giá đóng thuế nhà nước quy định, em đã phải làm lại hợp đồng khi nộp hồ sơ lên thuế).

2. Ra đội thuế quản lý trực tiếp HKD hỏi thủ tục mua hóa đơn. Khi đó bên thuế sẽ kiểm tra xem HKD có nợ thuế gì không, nếu không thì sẽ thông báo cho các bác đi đóng thuế (Thuế GTGT 1%, thuế TNCN 0,5%). Riêng bước này em phải đi lại tới 3 lần mới xong. Xong thì nộp 1 số giấy tờ theo yêu cầu và chờ đội thuế làm tờ trình lên Chi cục thuế bán hóa đơn (hiện nay tại TP.HCM là hóa đơn điện tử)

3. Đến bước này, các bác chờ bên Chi cục thuế duyệt hồ sơ và hướng dẫn xuất hóa đơn tại https://hoadondientu.gdt.gov.vn/

Trên đây là cơ bản các bước để mua hóa đơn và bán xe mang tên HKD của em.

Tuy nhiên sau khi xuất hóa đơn em lại bị vướng chỗ này:
+ Trên cà vẹt xe ghi: HKD Nguyễn Văn An
+ Tuy nhiên xuất hóa đơn thì trên hóa đơn ghi người bán là: Nguyễn Văn An (không có chữ HKD)
do lỗi trên mà hiện nay chưa rút hồ sơ cho người mua được.

Các bác ai có làm dịch vụ rút hồ sơ xử lý được lỗi trên cho em xin thông tin.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
27/11/09
70
60
18
lúc mua xe mà đứng HKD có được ưu đãi hay giảm thêm 10% thuế không bác?

Hạng B1
27/11/09
70
60
18
Không được ưu đãi gì hết nha bác, tất cả phí như cá nhân bình thường. Mà lúc bán lại phải nộp thuế GTGT 1%.
mình cứ ngỡ là được ưu đãi về thuế như kiểu đứng tên cty, haizz giờ có nhu cầu bán lại khổ

• Like
Reactions: MrBONBON
Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Chắc bác chủ lấy HKD để lấy bs SG phải không nhỉ.
Đúng rồi bác, hồi trước mình có HKD đang kinh doanh nên lấy luôn để lấy biển SG, giờ đóng cửa nghỉ HKD muốn bán xe mà gian nan quá.